Tần số alen và chọn lọc tự nhiên

khanhhung2512

Junior Member
Trong SGK sinh 12 ban KHTN có viết:
Chọn lọc tự nhiên sẽ nhanh chóng đào thải những biến dị có hại và cố định những biến dị có lợi trong quần thể (cố định một alen nào đó trong quần thể được hiểu là tần số của alen đó bằng 1)
Mình không hiểu:nếu tần số alen đó = 1 tức là tất cả các các giao tử đều chứa alen đó vậy tức là CLTN sẽ làm tất cả các cá thể đều là thể đồng hợp chứa alen đó???
Mong các bạn giải thích giùm:please:

thực ra mình cũng chưa đọc cuốn sách mới đó. vì hôm mua về thì bị MA nó mít mất luôn, đau khổ mất mấy ngày! nhưng theo suy nghĩ của mình thì người ta hay dùng từ giữ lại hoặc từ bảo tồn. nhưng sao ở đây họ lại viết là " cố định nhỉ". nếu là cố định thì ý nghĩa sẽ như bạn hiểu còn dùng hai từ trên mà mình nêu ra thì trong một quần thể vẫn có những gen có hại vẫn nằm tiềm ẩn ở trạng thái dị hợp. làm sao mà hết được 100% ( do giao phối). Giống như trong một đàn cừu vậy, gen A qui định lông trắng, gen a qui định lông đen. Dù cho bạn có giết chết hết những con lông đen thì khả năng sinh ra con lông đen ở những thế hệ sau vẫn có. trừ khi bạn cho lai phân tích từng cá thể trong quần thể để kiểm tra độ thuần chủng của kiểu gen.
Vậy nên theo mình họ dùng từ " cố định" là không chính xác, vì cố định là giữ cho tần số của alen đó luôn là một hằng số nhất định là 1. trong khi đó, thực tiễn cho thấy chưa chắc ở trạng thái đồng hợp trội lại có lợi hơn trạng thái dị hợp

Vậy nên theo mình họ dùng từ " cố định" là không chính xác, vì cố định là giữ cho tần số của alen đó luôn là một hằng số nhất định là 1. trong khi đó, thực tiễn cho thấy chưa chắc ở trạng thái đồng hợp trội lại có lợi hơn trạng thái dị hợp
tại sao: cố định là giữ cho tần số của alen đó luôn là một hằng số nhất định là 1 ???
tại sao lại là 1

bạn hỏi sao tần số cố định nhất định là 1 vì bạn thấy đó, tổng các tỷ lệ của các alen đều bằng một. một quần thể ở trạng thái cân bằng phải thỏa mãn (2pq/2) binh phương= p bình nhân q bình. vì ta đã kí hiệu tần số alen A là p, tần số alen a là q. nếu p/q=1. vì khi đó, tần số các alen trong quần thể là bằng nhau. nên số 1 là số thỏa mãn. vấn đề là khi xác định một quần thể có ở trạng thái cân bằng hay không là do bạn phải xác định nhanh, xem tần số AA có bằng p bình không, tần số Aa có bằng 2pq và aa có bằng q bình không. nếu bằng thì quần thể đó cân bằng rùi và ngược lại. chúc bạn thành công

bạn hỏi sao tần số cố định nhất định là 1 vì bạn thấy đó, tổng các tỷ lệ của các alen đều bằng một. một quần thể ở trạng thái cân bằng phải thỏa mãn (2pq/2) binh phương= p bình nhân q bình. vì ta đã kí hiệu tần số alen A là p, tần số alen a là q. nếu p/q=1. vì khi đó, tần số các alen trong quần thể là bằng nhau. nên số 1 là số thỏa mãn. vấn đề là khi xác định một quần thể có ở trạng thái cân bằng hay không là do bạn phải xác định nhanh, xem tần số AA có bằng p bình không, tần số Aa có bằng 2pq và aa có bằng q bình không. nếu bằng thì quần thể đó cân bằng rùi và ngược lại. chúc bạn thành công
bạn nói linh tinh gì thế cái này có liên quan gì đến quần thể cân bằng đâu?

sao bạn lại nói mình nói linh tinh vậy. mình đã diễn đạt lí do tại sao tần số luôn là 1 còn j. có lẽ bạn không hiểu và cũng có thể mình không đủ khả năng để diễn giải cho bạn hỉu. ơ xin lỗi nhé. chúc bạn sẽ có những lời giải đáp ổn hơn. rất vui khi đc làm việc cùng bạn

hùm, cái này các đồng chí tự giải quyết với nhau, chứ tui là quên hết rồi, changử nhớ nổi cái gì nữa, ko giúp gì được nhưng đọc lại thấy các bạn sau này học giỏi thật , cố lên chiaki !!

anh Đức Dũng đừng khiêm tốn dữ vậy, chiaki là cố lên của tiếng Hàn à! tiếng Đức mà đả sang tiếng Hàn, thú vị đó

đúng đó, em thấy ban cơ bản viết rất dễ hiểu, hình ảnh minh họa cụ thể và chi tiết.Tất nhiên cuốn nào cũng có cái hay của nó, cứ nắm chắc kiến thức cơ bản và một tẹo nâng cao là best good!

Chọn lọc tự nhiên sẽ nhanh chóng đào thải những biến dị có hại và cố định những biến dị có lợi trong quần thể (cố định một alen nào đó trong quần thể được hiểu là tần số của alen đó bằng 1)
:please:

Bạn ơi, bạn cho biết mấy cái đó viết ở trang nào được không?

Bạn ơi, bạn cho biết mấy cái đó viết ở trang nào được không?
cái này được viết trong SGK ban KHTN (phân ban thí điểm) trang 136 (mình vừa thi đại học xong chứ không phải mới vào 12)
còn SGK mới bây giờ bạn thử mở sách ban KHTN ra phần thuyết tiến hóa trung tính xem,có thể có đấy vì mình thấy hình như sách ban KHTN mới bây giờ hơi giống sách mình

Mình không hiểu:nếu tần số alen đó = 1 tức là tất cả các các giao tử đều chứa alen đó vậy tức là CLTN sẽ làm tất cả các cá thể đều là thể đồng hợp chứa alen đó???
Mong các bạn giải thích giùm:please:

Tình hình nó là như thế này:
Câu đó chỉ có trong SGK bộ 2, không có trong SGK bộ 1.
Sách mới cũng không cho câu đó vào.
Ở những đoạn trên, các thầy cũng nêu lên mấy ý kiểu như quần thể đa hình, locut có nhiều alen...

Tớ nghĩ, hoặc là các thầy viết nhầm, hoặc là mình không hiểu ý của các thầy.
Nếu các thầy viết nhầm, tớ nghĩ chỗ đó phải là " củng cố một alen nào đó trong quần thể được hiểu là giá trị chọn lọc của alen đó bằng 1" (đã sửa).

Hôm nào gặp các thầy thì hỏi lại cho rõ.

P/S: Nhóc Lan về đọc lại sách đi! Bạn ấy hơn em một tuổi và học trước em một năm đấy! :D

lan ah. em nhầm một chút rồi. quần thể này không thể nào đưa về hardy weinberg được đâu vì nó chịu chọn lọc tự nhiên. và a nghĩ nó ko phải là quần thể lý tưởng
còn em trang hỏi cố định một alen nào đó trong quần thể được hiểu là tần số của alen đó bằng 1 điều này thì đúng khi em tách riêng câu này ra để hiểu. Nếu xét một quần thể nào đó là quần thể giao phối thì tần số 1 alen nào đó mà bằng 1 thì nó mới ko thay đôi. còn nếu khác 1 tức là có một alen nào đó chiếm số phần trăm còn lại. >>>> nếu mà giao phối thì sễ làm cho thay dổi tỉ lệ ở đởi sau
. nhưng nếu mà câu hỏi của em như vậy thì sẽ chỉ dựa trên lý thuyết thôi. chọn lọc tự nhiên luôn luôn thay đổi và chỉ có những tổ hợp mởi " phần đa là dị hợp tủ"" thì mơi chịu được chọn lọc tự nhiên. do vậy việc cố định gen trong trường hợp này theo anh là không thể có được. nếu em gọi s là chon loc thì 1000 cá thể sau chọn lọc kiêu aa sống 999 thì s = 0.001 còn nếu chọn lọc s=1 thì một kiểu gen kô có cá thể nào sống sót. s=0 thì ko co chon lọc và sức sống của các cá thể như nhau.vậy thì theo như vậy thì chọn lọc ko thể làm tác động gây được một quần thể thuần được
///////// đó lá suy luận của anh thôi em suy nghĩ xem lại vấn đề nhé

còn em trang hỏi cố định một alen nào đó trong quần thể được hiểu là tần số của alen đó bằng 1 điều này thì đúng khi em tách riêng câu này ra để hiểu. Nếu xét một quần thể nào đó là quần thể giao phối thì tần số 1 alen nào đó mà bằng 1 thì nó mới ko thay đôi. còn nếu khác 1 tức là có một alen nào đó chiếm số phần trăm còn lại. >>>> nếu mà giao phối thì sễ làm cho thay dổi tỉ lệ ở đởi sau

Chính xác, thế tại sao các thầy không đặt nó ở riêng ạ? Tại sao các thầy lại viết:

Chẳng phải là để làm rõ nghĩa cho chỗ “cố định biến dị có lợi” hay sao.

Bản thân em nghĩ chỗ này các thầy viết là có vấn đề rồi, định là không nói nhưng thấy anh nói vậy em có chút ý kiến.
1. Chỗ này không thể dùng từ "cố định" được. Vì cho từ này vào thì cả đoạn trên sẽ chẳng có giá trị gì cả (xét về kiến thức mà các thầy muốn truyền cho học sinh).
2. Từ "cố định" đúng là như anh nói, nó làm cho tần số alen không đổi qua các thế hệ.
(Tức là phải có đồng hợp 100% trong quần thể giao phối). Mà đã học tiến hóa hiện đại thì quên chuyện ấy đi.
3. Đọc nhiều sách thấy các thầy hay dùng từ "củng cố" hơn. (Em đang phân vân không biết có phải các thầy dùng từ cố định với nghĩa giữ lại, củng cố hay không).

.
nhưng nếu mà câu hỏi của em như vậy thì sẽ chỉ dựa trên lý thuyết thôi. chọn lọc tự nhiên luôn luôn thay đổi và chỉ có những tổ hợp mởi " phần đa là dị hợp tủ"" thì mơi chịu được chọn lọc tự nhiên. do vậy việc cố định gen trong trường hợp này theo anh là không thể có được.

Đồng ý! Nhưng em đang học lý thuyết mà! :D

.
nếu em gọi s là chon loc thì 1000 cá thể sau chọn lọc kiêu aa sống 999 thì s = 0.001 còn nếu chọn lọc s=1 thì một kiểu gen kô có cá thể nào sống sót. s=0 thì ko co chon lọc và sức sống của các cá thể như nhau.vậy thì theo như vậy thì chọn lọc ko thể làm tác động gây được một quần thể thuần được

Chỗ này là em nhầm, hệ số chọn lọc = 1 thì chết hết rồi còn đâu. Em sửa là “giá trị chọn lọc” được không anh Hiếu?

.
///////// đó lá suy luận của anh thôi em suy nghĩ xem lại vấn đề nhé

Đây cũng chỉ là suy nghĩ hiện tại của em thôi, em đang không biết ý tứ của các thầy chỗ này thế nào. Nếu như anh nói là đúng thì em phải xem lại. Dù gì cũng phải gặp các thầy viết bài này để hỏi lại cho rõ.

(Định là không viết nữa rồi, các thầy em hay lên đây đọc, thầy mà đọc được bài này là gay to).

lan ah. em nhầm một chút rồi. quần thể này không thể nào đưa về hardy weinberg được đâu vì nó chịu chọn lọc tự nhiên. và a nghĩ nó ko phải là quần thể lý tưởng
anh Hiếu ơi, tất nhiên định luật hardy weinberg chỉ đúng khi áp dụng với quần thể tự phối anh ạ. nhưng ở đây bạn Khánh Hưng có nói rõ đâu anh, và em xin mạn phép hỏi anh có lí do j để khẳng định điều anh nói. tại sao nó lại không phải quần thể lí tưởng ạ, nó vẫn chịu tác dụng của chọn lọc tự nhiên mà anh. lạ nhỉ, xin anh giải thích rõ hơn:hum:

anh Hiếu ơi, tất nhiên định luật hardy weinberg chỉ đúng khi áp dụng với quần thể tự phối anh ạ. nhưng ở đây bạn Khánh Hưng có nói rõ đâu anh, và em xin mạn phép hỏi anh có lí do j để khẳng định điều anh nói. tại sao nó lại không phải quần thể lí tưởng ạ, nó vẫn chịu tác dụng của chọn lọc tự nhiên mà anh. lạ nhỉ, xin anh giải thích rõ hơn:hum:

Kiếm lấy một quyển sách giáo khoa lớp 12, ngồi tu một lúc em sẽ hiểu.

lan ah. em đọc lại sách đi. quần thể lý tưởng là gỉ? :please:
1. sự băt gặp của giữa các cá thể và sự tổ hợp của các giao tủ trong qt hoàn toàn là ngẫu nhiên
2. kích thước qt phải lớn để tránh truòng hợp giao tử phân bố không đều
3. ko có đột biến xảy ra
4. ko có sự xâm nhập của qt khác
5. các cá thể có kiểu gen khác nhau có khả năng sống và độ hũu thụ như nhau
6. đặc biệt ko có chọn lọc
:twisted:lan xem lại nhé. chúc em thành công

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member