tại sao ?

các anh chị và các bạn có thể giải thích cho em hiểu được không ạ?câu hỏi của em là:trong nhân bản cừu doly người ta lấy nhân tế bào tuyến vú để nhân bản,vấn đề là tế bào tuyến vú không phải là tế bào gốc nhưng tại sao nó vẫn phát triển và phân chia giống như tế bào gốc tạo thành cơ thể mới.????:???: nếu vậy có 1 câu hỏi nữa là:liệu đó có phải là quá trình phản biệt hóa giống như ở tế bào thực vật không??? các anh chị trả lời giúp em nhé.

các anh chị và các bạn có thể giải thích cho em hiểu được không ạ?câu hỏi của em là:trong nhân bản cừu doly người ta lấy nhân tế bào tuyến vú để nhân bản,vấn đề là tế bào tuyến vú không phải là tế bào gốc nhưng tại sao nó vẫn phát triển và phân chia giống như tế bào gốc tạo thành cơ thể mới.????:???: nếu vậy có 1 câu hỏi nữa là:liệu đó có phải là quá trình phản biệt hóa giống như ở tế bào thực vật không??? các anh chị trả lời giúp em nhé.
Hình như nhân bản vô tính con cừu Dolly, thì ng ta cấy nhân TB tuyến vú vào TB trứng thì phải? Như thế thì từ 1 TB nó mới phân chia thành nh TB rồi thành phôi và phát triển thành cơ thể chứ, hình như anh nói sai rùi.

Hình như nhân bản vô tính con cừu Dolly, thì ng ta cấy nhân TB tuyến vú vào TB trứng thì phải? Như thế thì từ 1 TB nó mới phân chia thành nh TB rồi thành phôi và phát triển thành cơ thể chứ, hình như anh nói sai rùi.

Người ta lấy nhân Tb tuyến vú rồi đưa vào TB trứng( mt của hợp tử) lúc này TB mới nguyên phân và biệt hóa thành các mô cơ quan được. :mrgreen:

Người ta lấy nhân Tb tuyến vú rồi đưa vào TB trứng( mt của hợp tử) lúc này TB mới nguyên phân và biệt hóa thành các mô cơ quan được. :mrgreen:
Vậy là mình nhớ đúng hả??? Lâu ko động đến phần này nên chỉ nhớ mang máng thui. Hi:)

Hình như mấy bạn nhận định sai rùi, í bạn minhbg mún hỏi là tại sao nhân TB tuyến vú (là Tb đã đc biệt hóa cao độ) mà khi cấy vô Tb trứng lại có thể tạo ra hợp tử và có thể phát triển thành 1 cá thể hoàn chỉnh như vậy (theo mình hiểu câu hỏi là như vậy, ko biết có phải đúng là í của bạn minhbg ko:mrgreen:, có gì thì cáo lỗi).

Nhưng quan trọng vẫn là cái nhân mừ :hum:, toàn bộ thông tin nằm trong đó hết (trừ mấy cái di truyền ngoài nhân không nói ở đây). Mỉnh chỉ nghi ngờ khi cho nhân vào Tb trứng(bỏ nhân), để kích thích nó phân chia,ngoài shock điện, người ta dùng hóa chất nào đó và nó tác động lên bộ NST chăng ???

@ Minhbg: trả lời cho câu sau: không giống đâu bạn à, ở Tb động vật, một khi đã biệt hóa (VD như Tb tuyến Vú hay Tb thần kinh) thì không thể có hiện tượng phản biệt hóa giống như thực vật được (Tb thực vật chưa đc biệt hóa cao độ), vì thế nên "ta chỉ có thể nhân giống vô tính "cây" trong ống nghiệm chớ không có nhân giống "con" trong ống nghiệm nhá" (Lời thầy Lưu nói thế :nhannho:)

Cái này thì em ko rõ lắm. Nhưng nếu ko cho chất hoá học thì các gene bị bất hoạt ở TB tuyến vú làm sao hoạt động trở lại đc.:???:

... ở Tb động vật, một khi đã biệt hóa (VD như Tb tuyến Vú hay Tb thần kinh) thì không thể có hiện tượng phản biệt hóa ...
Mình nhớ là đã được nghe về hiện tượng thoái biệt hóa ở người và động vật (đồng nghĩa với phản biệt hóa mà bạn đang đề cập), nhưng không chắc chắn lắm. Bạn có thể trích dẫn nguồn tài liệu đề cập đến luận điểm của bạn không?

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back