Tại sao trong quá trình tiến hóa ribozyme lại được thay thế bởi các enzyme?

theo tớ nghĩ thì ribozyme thực hiện hầu hết chức năng nhưng ko chuyên biệt, do hoạt động nhiều như vậy chúng dễ bị sai sót=>đột biến, mà đột biến thì làm hỏng hoặc thay thế chức năng của ribozyme đó(ko có cơ chế sửa sai).
Còn thay thế bởi các enzyme mà mỗi enzyme thực hiện chức năng chuyên biệt hơn,ít sai sót hơn.Mà nếu bị đột biến thì chỉ hỏng hoặc mất chức năng của 1 enzyme,mà enzyme đó lại được tổng hợp qua gen,gen có cơ chế sửa sai nên qua tiến hóa thì ribozyme sẽ thay thế bởi các enzyme. Tớ diễn đạt kém lắm, mong c thông cảm có j bổ sung cho tớ nhé ^^

theo tớ nghĩ thì ribozyme thực hiện hầu hết chức năng nhưng ko chuyên biệt, do hoạt động nhiều như vậy chúng dễ bị sai sót=>đột biến, mà đột biến thì làm hỏng hoặc thay thế chức năng của ribozyme đó(ko có cơ chế sửa sai).
Còn thay thế bởi các enzyme mà mỗi enzyme thực hiện chức năng chuyên biệt hơn,ít sai sót hơn.Mà nếu bị đột biến thì chỉ hỏng hoặc mất chức năng của 1 enzyme,mà enzyme đó lại được tổng hợp qua gen,gen có cơ chế sửa sai nên qua tiến hóa thì ribozyme sẽ thay thế bởi các enzyme. Tớ diễn đạt kém lắm, mong c thông cảm có j bổ sung cho tớ nhé ^^
ribozyme cũng tổng hợp qua gen mà nhỉ

Mình nghĩ là khi sinh vật tiến hóa ngày càng phức tạp, chúng ta lại càng cần nhiều hệ thống, cấu trúc và các chất xúc tác phức tạp và đa dạng hơn. Enzyme có đơn phân gồm 20 loại aa với nhiều nhóm chức đa dạng trong khi ribozyme chỉ có đơn phân gồm 4 loại nu đơn giản --> enzyme sẽ có nhiều cấu trúc đa dạng thỏa mãn nhu cầu của tiến hóa. Vì vậy mà tiến hóa đã thay thế ribozyme thành protein.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back