Tại sao một chất nào đó lại tan trong nước hoặc dung môi hữu cơ

hoa dai

Junior Member
Các anh chị ơi!!!
gởi giúp dùm em cơ chế tại sao một chất nào đó lại tan trong nước hoặc dung môi hữu cơ với!!!!thật xấu hổ nhưng!!!Em bị mất căn bản phần này rùi. Cảm ơn anh chị rất nhiều:cry:

Các anh chị ơi!!!
gởi giúp dùm em cơ chế tại sao một chất nào đó lại tan trong nước hoặc dung môi hữu cơ với!!!!thật xấu hổ nhưng!!!Em bị mất căn bản phần này rùi. Cảm ơn anh chị rất nhiều:cry:

Đại khái là một chất tan được trong dung môi nào đó là do chất đó tương hợp với dung môi đó về tính phân cực.
Ví dụ: Các dung môi hydrocarbon (alkane, v.v...) sẽ hoà tan các chất không phân cực, vì alkane không phân cực. Các dung môi phân cực như acetone hay ethyl acetate sẽ hoà tan các chất phân cực (như acid, v.v...).

Nước là một dung môi phân cực. Nếu chất tan của bạn phân cực thì nó sẽ tan tốt trong nước, còn nếu nó tương hợp với dung môi hữu cơ hơn thì nó vào phase hữu cơ.

Bạn đọc lại các giáo trình thực hành hoá hữu cơ của các trường đại học, trong đó người ta có giải thích việc này.

Theo mình thì các chất tan được trong nước là do tính kị nước hay ưa nước của nó,
Nếu ưa nước thì tan còn khị nước thì không tan được trong nước
Còn với các chất rắn cũng vậy, nó tạo ra dạng ion có ưa nước hay không.
LTT

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back