tại sao lại nóng người khi uống nước mắm???

bluestar93

Junior Member
em không tin có hiện tượng này nhưng 1 số bạn trong lớp em nói có.vậy không biết trong nước mắm có chất gì làm người chúng ta như thế không ạ?:cuchuoi:

các ngư dân ở biển, trước các chuyến câu đêm đều có thói quen uống một bát nước mắm, theo họ là để tránh bị nhiễm lạnh,cơ mà ko hiểu nguyên nhân là do đâu :-s

theo em suy luận thì do trong nước mắm có đạm ,bổ sung năng lượng cho cơ thể,vì thế sẽ làm người nóng lên chăng? xin mọi người giúp đỡ:cry:

theo em suy luận thì do trong nước mắm có đạm ,bổ sung năng lượng cho cơ thể,vì thế sẽ làm người nóng lên chăng? xin mọi người giúp đỡ:cry:
Dầu ăn có nhiều năng lượng hơn chứ nhỉ, đạm chỉ bằng một nửa năng lượng của lipid thôi.

nhưng em nghĩ rằng chưa ai uống dầu nổi cả,có thể trong dầu có chất không thể bão hoà.còn đạm thì cần đến hoạt động hơn. đó là theo ngu ý của em, xin mọi người chỉ giáo:welcome:

do trong nc mam co muoi hoa` tan vào mau,lam tang huyet ap nen ng` minh` nong len phai khong?
Có thể là huyết áp tăng thật, cách giải thích này có vẻ hợp lý. Nếu đúng như thế thì uống nước muối chắc cũng có hiệu quả tương tự nhỉ. Nước mắm còn có chất dinh dưỡng nên chắc sẽ tốt hơn.

do trong nc mam co muoi hoa` tan vào mau,lam tang huyet ap nen ng` minh` nong len phai khong?

Mình xin nói thêm:
- Một trong những chức năng của máu là điều hoà nhiệt của cơ thể vì máu có thành phần chủ yếu là nước, nước có nhiệt dung riêng lớn nên có khả năng giữ nhiệt tốt.
- Khi huyết áp tăng có nghĩa là lượng máu được bơm ra từ tâm thất trái lớn => lượng máu chảy trong động mạch lớn, tốc độ của máu cao.
=> thân nhiệt của người sẽ tăng.:mrgreen:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back