Sử dụng và bảo dưỡng pipet như thế nào?

Hoàng Đức Minh

Senior Member
Staff member
Cho em hỏi micro pipet các loại thì thường bao nhiêu lâu phải hiệu chỉnh một lần?

Nếu nó hút bị tăng lên (thử bằng cách cho lên cân cân thử) hoặc giảm xuống thì lựa tay điều chỉnh thế nào cho dễ, em thấy có người điều chỉnh vài lần mà ko được.

Khi hút hoặc bơm thì nên chú ý những gì để nó ko bị trào ra hoặc bị ngập quá sâu vào dung dịch cần hút (vì có thể bị ảnh hưởng khi dính trên đầu côn)

ko phải cái pipet nào cũng hút 1ml cả.

mỗi loại pipet có 1 biên độ thể tích tối ưu. Ví dụ muốn calib pipet 100 microl thì phải thử hút 20 microl ddH2O. Tương tự với các cái khác.

Làm thế nào để cho dung dịch vào phiến 96 giếng mà ko bị bọt? Nhất là khi phải trộn mẫu để pha loãng ?

Tốc độ bấm ,cách bấm, lực bấm như thế nào? Em bấm nó toàn bị bọt thôi :D

Tốc độ bấm ,cách bấm, lực bấm như thế nào? Em bấm nó toàn bị bọt thôi

Cái này có thể tự thực nghiệm để tìm ra cách phù hợp với Minh nhất mà. Các thống số em cần tìm hiểu đều khó lượng hóa.

Hic đúng như tên gọi của nó micro pipette dùng để thao tác thể tích ở cấp độ micro lít.
?Còn trường cấp III thì chắc không đó để em chơi đâu. Mỗi cái hơn 2 triệu. Nhiều trường đại học còn không có cho sinh viên thực tập. Còn đủ thì chắc chẳng trường nào đủ!!!

Cho mình hỏi nếu như nó không đúng với thể tích mình kiểm tra thì sao, có cách nào hiệu chỉnh nó

Kiểm tra thì dùng nước cất và cân. Nói tới đây chắc bạn biết làm thế nào rồi đúng không?

Hiệu chỉnh chắc phải nhờ đến hãng sản xuất.

Hiệu chỉnh chắc phải nhờ đến hãng sản xuất
Hiệu chỉnh đi kèm theo tài liệu của pipet mà, anh giở ra thấy ngay :D. Chỉ có điều muốn hiệu chỉnh thì phải có người được cấp bằng chứng nhận là được phép hiệu chỉnh pipet và sau đó có dấu đàng hoàng.

Còn chuyện ta hiệu chỉnh để biết với nhau lại khác, vẫn dùng cách hướng dẫn trong tài liệu, nhưng hiệu chỉnh lâu lắm có thể một phát ăn ngay nhưng ?có thể phải thử vài chục lần mới được. hì, không cẩn thận hỏng pipet không biết chừng :D .

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back