Plant Biotechnology

nguyhoanghan

Senior Member
Xin chào tất cả các bạn! Mình rất đam mê về lĩnh vực plant biotechnology nhưng kiến thức của mình còn hạn chế, mình xin được mạo mụi nho tất cả các anh chị em hiểu biết về lĩnh vực này hãy post lên mọi người cùng nhau học hỏi. Các bạn có thẻ post bàng english cũng được vì qua đây chúng ta co thể học thêm được english chuyên ngành cung nên.

chúc tất cả các bạn ngày làm việc đầu tuần vui vẽ!!

cây trồng biến đối gene có được trồng ở nước ta chưa? và chúng ta có từng dùng sản phẩm biến đổi gene với bất cứ mục đích nào chưa? ý kiến của các bạn cây trồng biến đổi gene sẽ đem đến nhiều thuận lợi hay ngược lại?

Mình cũng có suy nghĩ như bạn. Mình nghe là đã làm về chuyển gene trên cây lúa rất nhiều, nhưng mình không biết là có thực hiện trên diện tích lớn chưa? Hiện tại, Việt Nam mình sản xuất dựa trên lai tạo giống (plant breeding) là chủ yếu. Nhưng mình quan tâm là việc lai tạo giống ta với giồng nước ngoài, thì giống nước ngoài có phải là giống chuyển gene hay không?

Cây trồng biến đổi gene có rất nhiều thuận lợi: dễ trồng, không bị sâu bệnh, năng suất cao, sản lượng rất nhiều mà thời gian trồng lại ngắn hơn cây bình thường, và còn chứa nhiều hợp chất có ích cho cơ thể người. Ngoài ra, không cần dùng phân bón, hóa chất độc hại trên cánh đồng của cây chuyển gene cũng làm giảm hiện tượng khí nhà kính, xói mòn đất. Có rất nhiều mục đích tạo ra cây trồng chuyển gene, như cây có thể sống được ở vùng khô hạn, vùng băng giá, vùng ngập mặn..Hoặc dùng trong mục đích hấp thu những chất độc hại trong đất như những kim loại nặng..Còn 1 thông tin nữa, là hiện tai cây chuyển gene đang được dùng để tạo ra vaccine, vì rất an toàn, nhanh mà dễ dàng tinh sạch..

Nhưng bên cạnh đó vẫn còn nhiều cái khiến nhiều người có trách nhiệm phải lo sợ:
1-Việc tạo ra giống mới bằng chuyển gene là thoát khỏi mạng lưới sinh thái, và về lâu về dài sẽ dẫn đến kết quả gỉ???và sự lai giữa cây chuyển gene và cây không chuyển gene sẽ cho ra kết quả gì??không ai có câu trả lời.
2-Trong quá trình tạo cây chuyển gene dễ dẫn đến việc tạo những "gene nhảy" (transposon elements). Những gene này dễ dàng chèn vào những đoạn gene mã hóa tính trạng và dẫn đến có thể gây chết cây hoặc làm im lặng luôn cái tính trang đó. Và nếu những đoạn gene này có mặt trong cơ thể người sẽ dẫn đến hậu quả ra sao???

Mình chỉ biết có nhiêu đây hà, hi vọng cũng góp phần thảo luận cho vấn đề bạn quan tâm. Mình cũng thích thực vật nhiều lắm.

"thời gian trồng lại ngắn hơn cây bình thường", "Ngoài ra, không cần dùng phân bón" dựa trên cơ sở nào mà bạn khẳng định cây GM crops mang 2 đặt tính này? ai đã làm và làm trên cây trồng nào?

"thời gian trồng lại ngắn hơn cây bình thường", "ko cần dùng phân bón": mình dùng ý chung chung để nói, bạn muốn hiểu kỹ thì phải đoc tài liệu thôi, cái nì trên mạng nhiều lắm bạn, tùy hướng tùy cách thức làm, chủ yếu là mục đích của bạn là gì kìa. Tất nhiên bạn ko thể tạo 1 cái cây với đầy đủ tất cả tính năng bạn cần trong cùng 1 lúc. Vì sau khi ban tao 1 cây trồng chuyển gene, bạn phải có thời gian dài kiểm tra, tác động đến chu trình chuyển hóa khác trong cây, cây có bị chết hay không hay có làm ngừng một chu trình nào đó và ảnh hưởng đến sự phát triển cây không??rồi sự tác động đến hệ sinh thái ra sao???rất nhiều khía cạnh

Mình lấy ví dụ nha, ví dụ trồng cà chua, muốn trái cà chua chín sớm để rút ngắn thời gian thu hoach, có nhiều cách thức để thực hien và ban có thể coi abstract : "Fruit-specific suppression of the ethylene receptor LeETR4 results in early-ripening tomato fruit" . Còn " khong dùng phân bón": ví dụ ban bón phan Nito cao dành cho giai đoạn tạo chồi, nhưng bạn cũng có thể chuyển gene tác dong làm tăng cường khả năng tạo chồi... ví dụ o cay thuốc lá di nha: "The protein of rolB gene enhances shoot formation in tobacco leaf explants and thin cell layers from plants in different physiological states"

trước hết xin cảm ơn bạn "ntvanh" nhưng mình đồng ý với statement của bạn Nguyễn Hữu Huy.
nếu Huy có ý kiến nào khác xin cùng đưa lên để mọi người cùng bàn luận nhé.

"thời gian trồng lại ngắn hơn cây bình thường", "ko cần dùng phân bón": mình dùng ý chung chung để nói, bạn muốn hiểu kỹ thì phải đoc tài liệu thôi, cái nì trên mạng nhiều lắm bạn, tùy hướng tùy cách thức làm, chủ yếu là mục đích của bạn là gì kìa. Tất nhiên bạn ko thể tạo 1 cái cây với đầy đủ tất cả tính năng bạn cần trong cùng 1 lúc. Vì sau khi ban tao 1 cây trồng chuyển gene, bạn phải có thời gian dài kiểm tra, tác động đến chu trình chuyển hóa khác trong cây, cây có bị chết hay không hay có làm ngừng một chu trình nào đó và ảnh hưởng đến sự phát triển cây không??rồi sự tác động đến hệ sinh thái ra sao???rất nhiều khía cạnh

Mình lấy ví dụ nha, ví dụ trồng cà chua, muốn trái cà chua chín sớm để rút ngắn thời gian thu hoach, có nhiều cách thức để thực hien và ban có thể coi abstract : "Fruit-specific suppression of the ethylene receptor LeETR4 results in early-ripening tomato fruit" . Còn " khong dùng phân bón": ví dụ ban bón phan Nito cao dành cho giai đoạn tạo chồi, nhưng bạn cũng có thể chuyển gene tác dong làm tăng cường khả năng tạo chồi... ví dụ o cay thuốc lá di nha: "The protein of rolB gene enhances shoot formation in tobacco leaf explants and thin cell layers from plants in different physiological states"

ban hay doc lai hai pages ma ban da neu tren "full version" ko phai abstract

Attachments

• bai bao ma ban noi la chuyen gen cho cay chin nhanh.pdf
    209.5 KB · Views: 27
  • bai nay ban cho la chuyen gene khong can dung phan bon.pdf
    217.5 KB · Views: 16
:hoanho:Bạn Huy mến, nếu mình ngụy biện chưa tốt thì bạn phải giúp mình trình bày vấn đề rõ thêm chứ, phải không?Ý kiến của bạn về vấn đề này ra sao?

:mrgreen: Bạn Han nà, mình đưa bạn coi "Abstract" là vì mình muốn cho bạn biết 1 trong những ví dụ về thời gian, về giai đoạn, chỉ là ví dụ thôi. Nếu khi bạn đọc phần "Abstract" xong, bạn thấy co hứng thú với nội dung thì bạn sẽ tìm hiểu tới "Full text". Chứ nếu cả ngàn bài mà ngồi đọc hết, chắc mình chào thua. Và dựa trên những ví dụ đó, bạn có thể tìm nhiều bài dính tới nội dung cái bạn quan tâm.

Nguyên tắc căn bản là biết được 1 cái gene nào đó trong cây tác động ở giai đoạn nào, và trong cả 1 chu trình thì nó có bị gene nào ngăn cản hay gene nào giúp nó biểu hiện. Cây là 1 hệ thống hoàn chỉnh. Từ giai đoạn cây con đến giai đoạn trưởng thành sẽ có những gene cần hoạt động và những gene nào đó cần ức chế. Và nếu nắm rõ qui trình hoạt động (trong lý thuyết) bạn sẽ dựa vào cái mình mong muốn để tiến hành, tất nhiên sẽ có những gene nếu hoạt động cao sẽ làm rút ngắn quá trình phát triển của cây, và có những gene sẽ làm ảnh hưởng làm gia tăng lượng hormon trong cây như cytokine, auxin...

Với Plant Biotechnology thì bạn có khả năng giảm hoạt động của 1 gene nào đó hay còn gọi là "silencing" ví dụ dùng RNAi=RNA interference. hoặc ngược lại là bạn làm gene đó tăng cường hoạt động như dùng 1 promoter của 1 loài khác dẫn đến việc dịch mã gene đó liên tục mà không bị cơ chế trong cây làm cho ngừng, ví du 35S promoter.

Thank anh nhưng thằng nầy là một công ty lớn về Plant Biotech nhưng chủ yếu no quả bá sản phẩm chứ nó đâu có bảo nó làm cái nầy như thế nào?

Anh co thể tìm được thằng nào làm cây chuyển gene rút ngắn thời gian thu hoạch (mục tiêu chính) và cây trồng chuyển gene không dùng phân bón không? Thắc mắc lớn nhất của em có nhiêu thôi.

Em Han:

Kien thuc lien quan den linh vuc nay rat nhieu va rat da dang. Neu Em cho moi nguoi trong dien dan nay biet ro hon ve nhung dieu Em muon tim hieu thi moi nguoi co the giup cho Em mot cach huu hieu hon.
1) Loai cay nao: moi loai cay co dac diem rieng. Co loai thi thu hoach hat (seed), co loai thi thu hoach la (leaf), co loai thi duoc thu hoach hoa (flower), co loai thi lai duoc thu hoach re (roots), etc...
2) Loai phan bon nao: nitrogen, phosphorus, potassium, etc...

Do vay, ky thuat va genes se khac nhau tuy theo minh muon thu hoach bo phan nao cua cay trong, hoac la tuy theo minh muon giam su dung mot loai phan bon nao. Mot vi du la Arcadia Biosciences la mot trong nhung cong ty dang nghien cuu ve "nitrogen use efficiency" (http://www.arcadiabio.com/)

Ngoai ra, khong phai luc nao cac nha khoa hoc cung tim cach rut ngan thoi gian thu hoach (co nhung truong hop nguoi nghien cuu phai tim cach keo dai thoi gian thu hoach).

Monsanto la mot trong cong ty thanh cong nhat trong linh vuc cong nghe sinh hoc hien nay (cung voi Syngenta, Pioneer Hi-bred, Bayer CropScience, etc...). Toi nghi la Em co the hoc duoc nhieu dieu hay o nhung websites cua cac cong ty nay.

Chuc Em thạnh cong,

Anh Dang mến,

Anh có thể cho em biết thêm ví dụ về keo dài thời gian thu hoach được không anh?

Anh dang nghiên cứu về "Genetic Engineering, Intellectual Property, Technology Transfer". Em muốn quan tâm là hiện tại, Việt Nam có chính sách hay luật gì về GMO crop chưa anh?hay là cứ nghiên cứu ra hàng loạt, rồi không cần gắn nhãn mac gì cả mà đưa vào thị trường tiêu dùng??Như vậy có gặp rào cản xuất khẩu không??Và mình có luật gì về nhập khẩu cây chuyển gene không???

Và nếu thật sự thông qua lai tạo giống tự nhiên mà cho ra giống mới thì có được bảo vệ trên luật "sở hữu trí tuệ"? Em nhớ hồi em học, thầy có nói về thanh long là giống của nước ta, nhưng sau đó Thái Lan lại trồng và phát triển hơn..nếu vậy thì hiện tại nước mình dùng cách nào để bảo vệ nguồn giống tự nhiên??

Chúc anh ngày cuối tuần vui vẻ

Em ntvanh:

Co rat nhieu vi du ve viec cac nha nghien cuu muon "delay flowering time", co nghia la ho khong muon cay chuyen tu "vegetative development" sang "reproductive development" qua som. Co rat nhieu bai bao khoa hoc va bang phat minh (patent) ve ky thuat nay. Mot ung dung cua ky thuat nay la giup cho nguoi nong dan co the dieu chinh cho viec thu hoach xay ra vao luc thoi tiet thuan loi nhat (dieu nay rat quan trong o nhung nuoc that su co 4 mua/nam). Mot ung dung khac la cac nha khoa hoc co the lam cho cay "delay flowering" va tiep tuc tao ra biomass (vegetative tissues), which can be then used in the production of cellulosic biofuels.

Em dat ra rat nhieu cau hoi ve intellectual property va technology transfer. Do la dieu rat tot. Viec tim cau tra loi cho moi cau hoi cua Em se rat phuc tap, boi vi viec nay co lien quan khong nhung den luat phap cua Vietnam, ma con co lien quan den luat phap quoc te. Cac nha khoa hoc va nguoi dan cua Vietnam se chiu rat nhieu thiet thoi neu khong hieu ro cac luat le trong linh vuc nay. Vietnam co Cuc So huu Tri Tue (http://www.noip.gov.vn/), va la member cua WIPO (http://www.wipo.int/) , nhung theo toi biet thi Vietnam phai can co su giup do rat nhieu cua cac nuoc phat trien trong linh vuc nay.
Hien nay, co mot to chuc khong-vu-loi (not-for-profit) ten la PIPRA dang tim cach giup do Vietnam phat trien ve linh vuc nay. PIPRA co to chuc hoi thao o Hanoi, HCM City va Can Tho trong nhung nam 2007, 2008. Toi duoc biet la PIPRA se to chuc mot cuoc hoi thao tuong tu vao nam 2010 o Vietnam. Em co the tim hieu them ve chuong trinh nay o website sau day
http://Vietnam.PIPRA.org

Chuc Em thanh cong,

Em Han:

Kien thuc lien quan den linh vuc nay rat nhieu va rat da dang. Neu Em cho moi nguoi trong dien dan nay biet ro hon ve nhung dieu Em muon tim hieu thi moi nguoi co the giup cho Em mot cach huu hieu hon.
1) Loai cay nao: moi loai cay co dac diem rieng. Co loai thi thu hoach hat (seed), co loai thi thu hoach la (leaf), co loai thi duoc thu hoach hoa (flower), co loai thi lai duoc thu hoach re (roots), etc...
2) Loai phan bon nao: nitrogen, phosphorus, potassium, etc...

Do vay, ky thuat va genes se khac nhau tuy theo minh muon thu hoach bo phan nao cua cay trong, hoac la tuy theo minh muon giam su dung mot loai phan bon nao. Mot vi du la Arcadia Biosciences la mot trong nhung cong ty dang nghien cuu ve "nitrogen use efficiency" (http://www.arcadiabio.com/)

Ngoai ra, khong phai luc nao cac nha khoa hoc cung tim cach rut ngan thoi gian thu hoach (co nhung truong hop nguoi nghien cuu phai tim cach keo dai thoi gian thu hoach).

Monsanto la mot trong cong ty thanh cong nhat trong linh vuc cong nghe sinh hoc hien nay (cung voi Syngenta, Pioneer Hi-bred, etc...). Toi nghi la Em co the hoc duoc nhieu dieu hay o nhung websites cua cac cong ty nay.

Chuc Em thạnh cong,

xin chào tất cả các anh chị em quan tâm đến vấn đề nóng bỏng nầy,
mình không hiểu nhiều mấy vầ các lĩnh vực plant biotechnology. Mình chỉ học hết 12 do gia đình nghèo không theo học cao được. nhưng trong lúc ranh rõi mình hay tìm hiểu về công nghệ sinh học. đặc biệt về cây lúa.

mình biết hiện tại chỉ có 2 đặc tính của cây chuyển gene trên thị trường là cây trồng kháng thuốc trừ cỏ glyphosate va kháng côn trùng mang gen của Bacilus therigenesis gì đó. nhưng ở nước mình chua thấy được trồng.

trên cấy lúa không biết thế giớ đã tạo lúa kháng cái gì rồi?

theo như tìm hiểu của mình thì nước ta chủ yếu lai tạo bàng phương pháp truyền thống chứ không dùng các kỹ thuật cao như nước ngoài. cung như tình hinh xuất khẩu lúa gạo của chúng ta mặc dầu sản lượng không thua kém THAI nhưng xuất khẩu lúc nào củng thua nó!!! anh chị nào giải dáp giúp em vấn đề nầy nghe! trong xóm em với tầm cơ nông dân em cung hơi có nhiều kiến thức nên mọi người hay hỏi em nhiều vấn đề mình không thể giải dáp được hy vong nhờ vào diên dan sẽ giup minh phần nào.

Hân, thân chào:divien:

Em Han:
Neu Em chi quan tam ve cay lua thi Vien nghien cuu lua quoc te (IRRI) co mot website rat tot (http://beta.irri.org/index.php/Home/Welcome/Frontpage.html) co rat nhieu thong tin bo ich ve cay lua. Vien nay co chuong trinh hop tac va dao tao voi truong Dai hoc Can Tho. Doi khi IRRI cung cap hoc bong cho sinh vien cac nuoc.

Ve cong nghe sinh hoc cua cay lua thi co rat nhieu loai "transgenic rice" da duoc nghien cuu va dua vao san xuat. Neu muon tim hieu them thi Em co the vao internet de tim them thong tin ve "transgenic rice". Mot trong nhung loai "transgenic rice" noi tieng nhat tren the gioi la "golden rice" chua nhieu vitamin A. (http://www.goldenrice.org/)

Chuc Em vui,

Nhưng em dược biết golden rice gì đó hiện nay không được trông nhiêug gì lắm mặc đầu có nhiều sự nghiên cứu về nó. chứ tiền vitamine A giúp nhiều trẻ em khỏi sự chết gì nữa nhưng không ]ợc sự quan tân lắm của giưo chuyên môn.

em muốn biết hiện trạng và tình hình sản xuấn trên nước mình là chính còn trên thế giới là phụ thôi. golden rice là một giống mà người việt nam mình chưa có ai trồng. nghe nói nhật bản có đem một số giống trồng o tỉnh An Giang va chung thu mua sản phẩm đem về nước nó không biết nguồn gốc của chung như thế nào, lúa thuần,, lúa lai hay luác chuyển gen?

...golden rice ... nhưng không ]ợc sự quan tân lắm của giưo chuyên môn.

Em Han: Em nghe duoc dieu nay o nhom chuyen mon nao vay? Neu thuan tien thi Em cho toi biet them ve nhom nghien cuu do. Xin cam on truoc.

em muốn biết hiện trạng và tình hình sản xuấn trên nước mình là chính còn trên thế giới là phụ thôi. golden rice là một giống mà người việt nam mình chưa có ai trồng. nghe nói nhật bản có đem một số giống trồng o tỉnh An Giang va chung thu mua sản phẩm đem về nước nó không biết nguồn gốc của chung như thế nào, lúa thuần,, lúa lai hay luác chuyển gen?

Em nen lien lac voi truong Dai Hoc Can Tho. Toi duoc biet la nhom nghien cuu cua Giao su Vo Tong Xuan biet rat ro ve viec nay.

VN là nước xuất khẩu gạo, do đó động chạm vào vấn đề chuyển gen trên cây lúa được coi là "nhạy cảm". Mình có "nghe đồn" là có đề tài golden rice ở VN nhưng khi search trên các chương trình, dự án của VN thì không thể tìm được thông tin.

Thắc mắc của bạn Hân có lẽ không ai trả lời được. Ở VN hiện nay ngay cả cái cơ bản nhất và dễ thực hiện nhất là 1 database (kiểu như pubmed) về các nghiên cứu trong nước trong lĩnh vực SH/CNSH còn chưa có, nói chi đến những yêu cầu khác. Đọc các báo cáo thực trạng CNSH ở VN thường chỉ có vài thông tin chung chung kiểu như "chúng ta đã có 1 vài giống vật nuôi cây trồng mới...", còn giống đó là giống gì, có cái gì hay ho, đang nuôi trồng ở đâu, số lượng bao nhiêu, kết quả dư lào... thì cực khó để có được thông tin.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back