Phylogeny và các thuật ngữ liên quan

Cao Xuân Hiếu

Administrator
Staff member
Phy logeny:

1. (Đặc điểm) phát sinh chủng loại
2. (Đặc điểm) phát sinh chủng loài
3. Cây phát sinh chủng loài (loại)
4. ...

mới các bạn

Tôi không biết bạn đã đọc từ này trong đoạn tài liệu nào, tôi chỉ nghĩ đơn giản Phelogeny nghĩa là sự phát sinh loài mới (tất cả các từ điển "mà tôi xem" đều nói vậy).
Xem ra bạn đưa từ này chưa thu hút được sự bình luận của mọi người rồi. Có vẻ không hợp với cái tên Vietbio

phylogeny dung la PHAT SINH CHUNG LOAI nhu vietbio noi; tui chua nghe ai noi va chua doc o dau noi la PHYLOGENY nghia la PHAT SINH LOAI MOI CA

OK. Tôi để ngỏ số 4 vì quả thật là mấy bộ từ điển online lại dịch sang là vậy. Tôi kô thích cách dịch này :D. Vì thế nào là loài mới :D? Thường thì những ng biên soạn từ điển "SInh học" cũng ko thể sáng suốt ở tất cả các mục từ và còn phụ thuộc ng trong giới có đồng ý sử dụng hay ko

4. sự phát sinh loài mới

Mọi ng đóng góp ý kiến nhiều nhiều nhé. Thuật ngữ phần tiến hóa, di truyền quần thể hiện đại thì tiếng Việt mình còn nhiều khiếm khuyết lắm. :!:

PS. lonxon: anh đánh không có dấu thì cũng phải làm ký hiệu để mọi ng còn biết anh đồng ý với mục 1, hay là 2 chứ. Cái chứ "loài" và "loại" cũng có vấn đề :?:

Ai có nhã hứng tìm lỗi dịch thì sửa giúp tại link sau nhé. Mọi ý kiến rất đáng được coi trọng :arrow: http://vi.wikipedia.org/wiki/Sinh_học

Theo những gì tôi biết và tôi học thì phylogeny là sự phát sinh chủng lòai; chứ chẳng có chút ý nghĩa nào là lòai mới cả. Vì chẳng có 1 mốc nào đánh dấu 1 lòai mới ra đời đề mà nghiên cứu.

a, cuối cùng thì mọi người cũng chịu nói ra chính kiến của mình.
Phylogeny tôi cũng chỉ biết là Phát sinh chủng loài thôi, chứ phát sinh loài mới thì tôi cũng chưa dùng bao giờ cả. Vì một lần tôi cũng được nghe mọi người thắc mắc khi tra từ điển Anh Việt thông thường thì nó lại có nghĩa là phát sinh loài mới.
Điều nay cho thấy dù sao chúng ta cũng nên có một cuốn từ điển chuyên ngành Sinh học, như thế sẽ tốt hơn.

uh, thế phải cảm ơn lytc911 rùi. Nhưng mọi ng có thể bàn luận sâu hơn về từ "loài" và "loại" ko? nếu phân loại học thì là một ngành lớn (chỉ nằm 1 phần trong sinh học) liên quan đến phân loại sinh vật. Còn khi phân loại sinh vật thì loài là đơn vị phân loài hay được nhắc đến nhiều nhất. OK. nhưng còn các đơn vị khác trên và dưới loài. Hì hì quá trình phát sinh của chúng có phải là phylogeny hay ko?

Tới đây thì tôi phải nhường sân cho dân Đa dạng sinh học thôi, tôi bên thực nghiệm, kiến thức về cái này có hạn, hic, đang hơi lười đọc sách nên chưa tham gia tiếp phần này được. 1 hôm đẹp trời nào đó tôi sẽ quay lại.
Mọi người hãy bàn luận sôi nổi hơn nữa chứ.

vietbio said:
Ai có nhã hứng tìm lỗi dịch thì sửa giúp tại link sau nhé. Mọi ý kiến rất đáng được coi trọng :arrow: http://vi.wikipedia.org/wiki/Sinh_học

Đang xem cái link anh đưa ra, bỗng dưng một chữ đập vào mắt em: "...- sinh thái học ứng xử (behavioral ecology) và các ngành khác..." Cái chữ Ư'ng xử này là do anh Vietbio tự dịch ra đấy à hay là đâu đó người ta viết như thế ?

ừa, nó là sinh thái tập tính, hôm qua chờ vietbio trả lời mà kô thấy đâu, thôi thì dành lên tiếng vậy. Chữ sinh thái ứng xử kô sai, nhưng từ sinh học hay sinh thái học tập tính đã có lâu lăm rồi, bên tâm lý học thì họ nghiên cứu hành vi ứng xử này nọ.

Helico said:
vietbio said:

Đang xem cái link anh đưa ra, bỗng dưng một chữ đập vào mắt em: "...- sinh thái học ứng xử (behavioral ecology) và các ngành khác..." Cái chữ Ư'ng xử này là do anh Vietbio tự dịch ra đấy à hay là đâu đó người ta viết như thế ?

cám ơn Helico. Bạn có biêt là ở trên Wiki bạn có thể sửa trực tiếp vào từ đấy ko?

ừa, nó là sinh thái tập tính, hôm qua chờ vietbio trả lời mà kô thấy đâu, thôi thì dành lên tiếng vậy. Chữ sinh thái ứng xử kô sai, nhưng từ sinh học hay sinh thái học tập tính đã có lâu lăm rồi, bên tâm lý học thì họ nghiên cứu hành vi ứng xử này nọ.

mấy hôm nay em đang phải "chạy Tây" nên thi thoảng mới lên 4rum được. Có gì phải khất vụ "mỗi tuần 1 chủ đề" đến cuối tuần rồi.

Vâng ..cảm ơn anh Vietbio đang phải chạy Tây lại phải vào đây trả lời cho em ..vậy bữa nào anh phải phụ đạo kiềm cặp à không chỉ cách cho em chỉnh ...để chữ nào em thấy sót thì em tự chỉnh không để phải phiền đến anh ... :p

Theo những gì tôi biết và tôi học thì phylogeny là sự phát sinh chủng lòai; chứ chẳng có chút ý nghĩa nào là lòai mới cả. Vì chẳng có 1 mốc nào đánh dấu 1 lòai mới ra đời đề mà nghiên cứu.

Đọc thấy phần in đậm của bạn Trần Hoàng Dũng, tự hỏi cái mình mới đọc được ở đây có phải là mốc đánh dấu loài mới ra đời hay không?

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back