Phương pháp định danh vi sinh vật

Sướng hén! Dễ được đăng báo thế thì ?mấy anh đăng vài bài cho vui. Làm một nghiên cứu mà chỉ đọc có 3 tài liệu tham khảo. Bài này làm xen kẻ thì trong 2 ngày là xong ý chứ cần gì đến 3 :D

Chào anh chị!
Em đang làm đề tài về định danh vi khuẩn. Anh chị có biết hiện nay có những phương pháp có thể định danh vi khuẩn được ko? Em mới biết có pp sinh hóa truyền thống và phương pháp sinh học phân tử. Nhưng hiện tại e chưa có tài liệu tổng quát về 2 phần đó. Anh chị có biết thêm phương pháp định danh nào khác và có tài liệu gì liên quan đến vấn đề đó share cho em xin với.
Em cảm ơn!

cũng lâu rùi mình mới quay lại diễn đàng.Thật là sai sót khi chưa đọc những bài viết trong topic này của Phan Minh Duy và Nguyễn Xuân Hưng.Mình cũng từng là 1 kỹ thuật viên,từng định danh vi sinh theo phương pháp sinh hoá truyền thống(cấy>nhuộm gram>định danh sinh hoá>làm kháng sinh đồ).Không những thế mình còn có cơ hội thao tác ly trích DNA,RNA.Và chạy PCR và Realtime PCR. Tuy nhiên những kiến thức hiểu biết các bạn đề cập còn lớn hơn cả những thao tác kỹ thuật đó.Mình thấy rất hào hứng về những bài viết tranh luận của 2 bạn,góp ý cùng nhau phát triển chứ không phải khư khư bảo vệ quan điểm của bản thân và thật sai sót khi vào thời điểm đó mình lại ko có mặt trên diễn đàng để cùng tranh luận cùng các bạn

mình cũng làm qua về định danh VSV bằng shpt các bạn tham khảo nhá. Đầu tiên là tinh sạch DNA, sau đó chạy PCR lấy sô lượng lớn rồi gửi mẫu ra nước ngoài để xác định genome, rồi so sánh trên ngân hàng genome.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back