phương pháp chọn lọc bậc thang

Khackhiempk

Senior Member
mọi người ai biết chi tiết phương pháp chọn lọc bậc thang ở VSV thì chỉ cho mình với. cảm ơn nhiều

Việc tạo được chủng Penicilium có hoạt tính gấp 200 lần dạng ban đầu là kết quả của phương pháp:
A. sử dụng nhiều tác nhân gây đột biến.
B. gây đột biến và chọn lọc thế hệ thứ nhất.
C. lai các giống vi sinh vật rồi chọn lọc.
D. gây đột biến và chọn lọc bậc thang.
Nhiều khi để tìm hiểu rất khó khi mọi người đều chưa biết nó là gì. Nhiều khi bạn phải ... đoán nghĩa dựa vào ... văn cảnh. Đáng nhẽ bạn nên gửi cụ thể khái niệm đó thuộc phần nào, nó ở chỗ nào thì mọi người sẽ giúp bạn được nhiều hơn.
Nếu dựa vào câu trên bạn sẽ dễ dàng trả lời được câu hỏi.
Theo mình rất đơn giản là chọn lọc liên tục qua từng thế hệ tế bào hoặc cơ thể. Đơn giản là khi sử dụng tác nhân gây ĐB (gây ĐB với VSV chủ yếu là dùng tia tử ngoại) sẽ gây ĐB ở các tế bào khác nhau là khác nhau. Thông qua việc pha loãng và nuôi cấy tạo thành khuẩn lạc, sau đó đánh giá hiệu quả sản phẩm thu được với mỗi khuẩn lạc mà chọn giống nào đó để làm giống. Sau đó có thể lặp lại thí nghiệm cho đến khi thu được chủng VSV cho sản phẩm có năng suất cao nhất. Tóm lại, theo mình nó giống như phương pháp chọn lọc cuả ông cha ta từ ngày xưa đã làm là chọn lọc và chọn lọc qua các thế hệ.
Mình tra trên mạng hình như là ladder selection nhưng mình chưa có thời gian đọc. Các pro biết thì chia sẽ giúp bạn ấy đi!

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back