Nuôi cấy mô lan Mokara Chao Praya Sunset

Hoa Thùy

Junior Member
Chào anh chị, hiện nay em đang làm đề tài "Xây dựng quy trình nhân giống lan Mokara Chao Praya Sunset". Em đang làm ở giai đoạn khử trùng mẫu. Sau đó chuyển mẫu ra nuôi cấy ở môi trường MS có bổ sung các nồng độ BA và NAA khác nhau. Cụ thể là em thử ở môi trường MS có BA:NAA lần lượt là 1,5:0,2; 2:0,2; 3:0,2; 2,5:0,5. Sở dĩ em thử ở các loại môi trường này là vì anh hướng dẫn em đã nuôi thành công PLBs của lan Mokara (khác với giống em đang làm) ở nồng độ 2,5:0,5 nên em thử các môi trường xung quanh nồng độ này. Tuy nhiên, thí nghiệm của anh ấy chưa được trình bày nên em đang rất cần 1 số thông tin về các loại môi trường thích hợp tạo PLBs và chồi đối với lan Mokara, vì em nghĩ nếu không có 1 minh chứng cụ thể (tài liệu, nhà khoa học nào công bố) thì bố trí thí nghiệm không được chặt chẽ. Ngoài ra, hiện giờ em đang viết phần tổng quan. Trong đó có một phần đang làm em rất đau đầu. Đó là phần "Ảnh hưởng của BA và NAA trong nuôi cấy mô lan". Em đã viết và nộp cho anh hướng dẫn nhưng anh ấy nói anh ấy cần tác dụng cụ thể của những chất này trong nuôi cấy mô lan chứ không cần viết tác dụng chung. Không chỉ vậy còn phải dẫn chứng ra nhà khoa học nào đã phát hiện hay công bố những tác dụng đó. Và thế là em phải viết lại hết. Nhưng sao em tìm tài liệu về vấn đề này chưa ra, cứ mù mịt. Anh chị có tài liệu liên quan vấn đề này hay nguồn lấy xin giúp em. Xin anh chị chỉ bảo dùm em. :cry:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back