Nuôi bào tử nấm Trichoderma ?

Ruby tran

Junior Member
Minh đang làm về nấm Trichoderma. Vì trong quá trình làm minh không thấy kết quả tốt mong các bạn giúp đỡ.
Thông thường minh địng lượng nấm Trichoderma bằng phương pháp đếm khuẩn lạc, nhưng nay mình đang nghiên cứu xác định mật độ bào tử nấm Trichoderma bằng buồng đếm hồng cầu. Môi trường tạo bào tử nấm mình chọn là PDA nhưng sau nhiều lần thử nghiệm mình thấy ko tạo được bào tử như mong muốn, có ai đang làm về loại nấm này không xin thỉnh giáo....chân thành cảm ơn....:sad:

Trichoderma

:???:Bạn đã cho bào tử tách ra chưa? Để đếm bào tử bạn phải sử dụng môi trường cho chúng bung ra...mình dùng dung dịch Tween 20,gồm: Tween20 0.2%, NaCl 0.5%, nước cất.
Chúc may mắn

:???:Bạn đã cho bào tử tách ra chưa? Để đếm bào tử bạn phải sử dụng môi trường cho chúng bung ra...mình dùng dung dịch Tween 20,gồm: Tween20 0.2%, NaCl 0.5%, nước cất.
Chúc may mắn
Nhưng bạn ơi. Lượng thành phần bạn sử dụng pha dung dịch là bao nhiêu?
Với lại mình sử dụng môi trường PDA làm môi trườg tạo bào tử nhưng thấy không đạt hiệu quả lắm.
Mình sử dụng khoai tây đổ trực tiếp và một loại PDA có bán sẳn ngoài thị trường, Nhưng mình thấy hok được.
Ai có ý kiến nào hay giúp mình với. Xin chân thành cảm ơn.(y)

Attachments

6.8 KB · Views: 12
chào bạn . khi bạn dùng buồng đếm hồng cầu thì chăc bạn đã nắm rõ nguyên tắc làm. nhưng minh cũng đã làm với nấm này rồi bạn chỉ cần pha loãng bằng nước cất và đếm nhưng mật độ bào tử nấm tricoderma khá cao nếu bạn cứ thế soi trên kinh hiển vi thì sẽ không tìm thấy các ô vuông của buông đếm hồng cầu nên tốt nhất bạn pha loãng nó khoảng 10 lan rồi thực hiện đếm là ok thôi

Chào bạn
Mình cũng đang làm về loại nấm này, trong đó có một bước phải xác định số lượng bào tử.
Mình cũng chỉ cấy trên PDA, sau đó dùng nước cất vô trùng để thu bào tử. Pha loãng đi 10 lần rồi đem vào đếm là được :)

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back