Nên học tiếng Pháp hay không

blue_sky_hup

Junior Member
Em là sinh viên năm thứ 2 đại học Dược. Trường em hiện giờ đang học tiếng Anh. Nhưng học thêm tiếng pháp là rất cần thiết. Nhưng em học tiếng Anh không tốt lắm, em không biết hiện giờ có nên học thêm cả tiếng Pháp nữa không.Nếu học ngay bây giờ là sẽ học song song 2 thứ tiếng.Có khó khăn gì trong việc học 2 thứ tiếng không ạ. Hay nên học tiếng anh cho tốt trước đã sau này học xong rồi sẽ học thêm sau.
Nếu mới học và không biết gì thì em nên học lớp Cơ bản hay lớp Thực hành ạ.

Em rất mong các anh chị giúp em, em đang băn khoăn quá:???:

Mình cũng đang muốn bắt đầu học tiếng Pháp. Bạn nào có biết giáo trình nào bằng tiếng Pháp dành cho người mới bắt đầu như mình thì giới thiệu với (giáo trình viết bằng tiếng Anh hoặc tiếng Pháp thì quá tốt ạ) ? :D

Em là sinh viên năm thứ 2 đại học Dược. Trường em hiện giờ đang học tiếng Anh. Nhưng học thêm tiếng pháp là rất cần thiết. Nhưng em học tiếng Anh không tốt lắm, em không biết hiện giờ có nên học thêm cả tiếng Pháp nữa không.Nếu học ngay bây giờ là sẽ học song song 2 thứ tiếng.Có khó khăn gì trong việc học 2 thứ tiếng không ạ. Hay nên học tiếng anh cho tốt trước đã sau này học xong rồi sẽ học thêm sau.
Nếu mới học và không biết gì thì em nên học lớp Cơ bản hay lớp Thực hành ạ.

Em rất mong các anh chị giúp em, em đang băn khoăn quá:???:

Bạn blue_sky_hup:

Có lẽ là câu trả lời sẽ phụ thuộc vào mục đích của Bạn học tiếng Pháp để làm gì.
Nếu Bạn cần học tiếng Pháp chỉ để có thể đọc sách chuyên môn thì Bạn sẽ không gặp khó khăn nhiều trong việc học song song cả hai ngoại ngữ cùng một lúc. Văn phạm của hai ngoại ngữ Anh và Pháp khác nhau khá nhiều nhưng từ vựng (vocabulary) chuyên môn của hai ngoại ngữ này rất giống nhau. Ngoài ra, Tôi nghĩ là Bạn nên bắt đầu bằng việc học lớp Cơ bản để có thể hiểu được sách chuyên môn một cách chính xác (điều này rất quan trọng, vì làm việc về Y học hoặc nghiên cứu khoa học mà hiểu sai thì rất là nguy hiểm).

Nếu Bạn cần học cả hai ngoại ngữ Anh và Pháp để giao dịch hàng ngày thì có thể Bạn sẽ gặp một it khó khăn về phát âm (pronunciation) và giọng nói (accent). Theo ý kiến riêng của Tôi, mặc dù Bạn có thể học cả hai ngoại ngữ cùng một lúc, Bạn nên tập trung trao đổi kỹ năng giao dịch bằng một ngoại ngữ mà thôi. Để giao dịch tốt, Tôi nghĩ là cả hai lớp Cơ bản và Thực hành đều quan trọng.

Về tài liệu thì cách đây 20 năm, chúng tôi chỉ có bộ sách "Cours de Langue et de Civilisation Francaises". Bây giờ thì chắc chắn là có nhiều sách hơn. Nếu Bạn ở Saigon thì có thể liên lạc với IDECAF.

Link dưới đây cũng có nhiều bài viết và tập phát âm khá hữu ích cho nguoi moi bat dau hoc tieng Phap.
http://www.hku.hk/french/starters/main.htm

Tôi là người đã học và sử dụng cả hai ngoại ngữ Anh và Pháp trong cuộc sống và công việc hàng ngày cho nên Tôi hy vọng Bạn sẽ tìm thấy những điều hữu ích từ những điều Tôi góp ý ơ trên.

Chuc thanh cong,

David-

Nếu chưa biết gì về tiếng Pháp thì nên bắt đầu học ở đâu ạ. Em ở Hà Nội. Anh chị cho em vài địa chỉ học tốt với:)

Nếu chưa biết gì về tiếng Pháp thì nên bắt đầu học ở đâu ạ. Em ở Hà Nội. Anh chị cho em vài địa chỉ học tốt với:)

Bạn thử liên lạc với "L'Espace - Centre Culturel Francais de Hanoi"
Addresse:24 Tràng Tiền, Hoàn Kiếm, Hanoi, Phone:+84 4 39362164

Chúc thành công,

Bên l'Espace mình sợ là không có các lớp cours préparatoire cho người mới bắt đầu.
Mình nghĩ bạn có thể thuê gia sư học tại nhà để học lại từ cơ bản ( phát âm, đọc, viết,...) trước đã.

Em đang trong tình trạng đôi đường chả biết đi đường nào :???:. Hiẹn tại em học năm 4 ngành Công nghệ thực phẩm đại học Nha Trang, đang mong muốn học cao học. Tiếng Anh ko giỏi chỉ khá, biết nói, biết đọc, viết câu đơn giản nhưng ko biết viết luận :eek:, tiếng Pháp chỉ bập bõm nhờ tự học giao tiếp từ mấy trang dạy trên mạng.
Em học ko giỏi, cũng chỉ khá :???:
Nghe nói trường Nông Lâm có khóa cao học 1 năm, dạy = tiếng Pháp .
Em ko có khả năng kiếm học bổng du học nhờ vốn tiếng anh cao siêu của mình, thi cao học VN thì khả năng phải cày như trâu bò ác liệt hơn thi đại học :cuta:. Apply cái khóa của Nông Lâm thì tiếng Pháp giao tiếp phải ngon lành :ah:

Tiếng Anh m học tứ lớp 1, lang thang hết Toeic, Ielts , lê lla đứng đường nói chuyện với Tây ba lô, gần 15 năm mới dc bập bõm. Tiếng Pháp thì 15 năm sau sao?:twisted:

Theo ngành dược có nên học thêm tiếng Pháp

Em năm nay sắp lên 11, em và bạn em đều có mong muốn học ngành dược bào chế. Nhiều người khuyên em nên học tiếng Pháp vì thương thì các tên thuốc đặt tên theo tiếng Pháp là đa số. Em có xin ba cho đi học tiếng Pháp nhưng vẫn còn hơi hoang mang vì em học tiếng Anh đến nay đã gần 11 năm. Ba em nói nếu tập trung học tiếng Pháp thì uổng quá. Bạn em lại khuyên đợi đến lúc học ngành dược thì bắt đầu học cũng chẳng muộn. Em muốn biết ý kiến mọi người ra sao. Chân thành cảm ơn

10 năm đèn sách học Anh ngữ :twisted:
1 giây ghiền Dược, Pháp chen ngang:dapchet:
Đắn đo suy nghĩ học không tá ?:hum:
Học Pháp hay Anh để theo ngành ? \
:???:

Thôi, các bạn nên học đi. Học ngay từ đầu càng tốt vì tiếng Pháp rất khó, lại khó nhớ nữa. Khi vào học rồi, các bạn ko có đủ thời gian để đầu tư riêng đâu, lịch học tràn luôn đó! Chúc mấy bạn học tốt.:rose:

Theo suy nghĩ của mình thì, nếu bạn tiếng anh chưa tốt, thì bạn nên tạp trung dành thời gian cho tiếng Anh đã, vì ít ra bạn cũng đã được học rồi, TA là rất quan trọng, nên theo mình thì thà chỉ có TA thực sự tốt còn 2 có 2 thứ tiếng mà cả 2 đều dở, cuối cùng chẳng giúp được gì cho bạn cả.

Theo ngành dược có nên học thêm tiếng Pháp

tiếng Anh thì em cũng hẳn là giỏi lắm, mà cũng không phải là dốt tiếng Anh, thường thì điểm kém là do quên học từ vựng :mrgreen::dance: , dạo này đang cố gắng học song ngữ Anh- Pháp để thi vào ngành dược bào chế.

:banbo:mọi người nghĩ thế nào, mấy đứa bạn em nã pháo vào ý kiến em tới tấp :twisted:

Chào cậu,tớ ở Hà Nội,cùng tuổi 95 và cũng muốn đầu tư tiếng pháp để theo dự định học ngành dược.Cậu có thể liên lạc với tớ qua nick yahoo là tmath_umath được không?

cac ban oi, minh co hoc tieng phap voi mot chi tung di du hoc o phap, tot nghiep thac sy chuyen nganh ngon ngu hoc o Phap, chi ay day nhiet tinh lam, vui ve va than thien nua, hau nhu cac buoi toi chi ay deu day bat dau tu 18h, o duong giai phong, tuan 3buoi, 500k mot thang, neu cac ban muon biet them chi tiet, lien he voi chi ay qua so dien thoai la 0163 36 29 309, hay dia chi mail: thanhngaspk1@yahoo.com
chi ay ten la Nga nhe!

tớ thì lại khác. hồi cấp 2 trường tớ chỉ cho học tiếng pháp nên lên cấp 3 tớ theo tiếng pháp. lên đh cũng vậy. nhưng tiếng anh thì zero từ luôn

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back