Một số thuật ngữ Phân loại học động vật!

lonely_lc

Senior Member
Mình học Phân lại học động vật! Thầy giáo yêu cầu làm rõ một số loại tài liệu! Tìm kiếm mãi không giải thich được hết! Bạn nào biết giải thích giúp mình nhé!!! Các tài liệu như sau: Chuyên khảo; Sách tra cứu; Sách định loại; Danh mục; Công bố các đơn vị phân loại mới; Tu chỉnh; Atlat; Công trình về khu hệ; Động vật chí; Khoá định loại.(Những tài liệu trên viết về vấn đề gì?)

Mình cũng cố gắng lục tung cả cái thư viện nhà trường mà không tìm đươc! Ai biết giúp mình nha!!! Mình học trường ĐH Tây Bắc nên còn nhìu thứ khó khăn quá!!!

Mình học Phân lại học động vật! Thầy giáo yêu cầu làm rõ một số loại tài liệu! Tìm kiếm mãi không giải thich được hết! Bạn nào biết giải thích giúp mình nhé!!! Các tài liệu như sau: Chuyên khảo; Sách tra cứu; Sách định loại; Danh mục; Công bố các đơn vị phân loại mới; Tu chỉnh; Atlat; Công trình về khu hệ; Động vật chí; Khoá định loại.(Những tài liệu trên viết về vấn đề gì?)

Theo mình: sách chuyên khảo viết về các vấn đề chuyên sâu của chuyên ngành, dùng để tham khảo khi nghiên cứu về một đối tượng nào đó thuộc chuyên ngành Ví dụ cuốn "Khảo sát thú miền BẮc VN" của ĐÀo VĂn tiến có thể coi là sách chuyên khảo
Sách tra cứu có tác dụng như một từ điển chuyên ngành phục vụ cho nghiên cứu trên thực địa. Khi nghiên cứu, nhà nhà khoa học có thể dùng nó để đối chiếu với những kết quả mình tìn ra để đưa ra kết luận chính xác. Ví dụ: Cuốn Chim Việt Nam có thể dùng để tra cứu về phân bố của một laòi chim nào đó mà mình tìm thấy
Sách định laọi chứa các thông tin dùng để định loại, bao gồm các nguyên tắc định loại, pp định loại...
Danh mục: Bản thống kê tên các loài của một khu hệ. Có thể do tác giả nghiên cứu hoặc tổng hợp kết quả nghiên cứu của người khác
Công bố...: Là bài viết mô tả về một đơn vị phân loại mới được tác giả phát hiện ra, bao gồm những thông tin tối thiểu để xác định đơn vị phân loại là mới
Tu chỉnh: Sách đưa ra những chỉnh sửa về phân loại học đối với các hệ thống phân loại trước đó dựa trến các kết quả nghiên cứu mời
atlat: Bộ sưu tập ảnh tư liệu
Công trình về khu hệ: Các công trình nghiên cứu về đặc điểm khu hệ: Thành phần loài, phân bố các taxon, đanh giá độ đa dạng, giá trị bảo tồn, giá trị kinh tế...
ĐỘng vật chí: Ghi chép toàn diện nhất về hệ động vật của một quốc gia hay vùng lãnh thổ
KHóa định loại: Tài liệu dùng để định tên các taxon, xây dựng theo nguyên tắc lưỡng phân dựa trên các đặc điểm có hoặc không có. Khi có mẫu vật thì phải đùng khóa để định loại, phân loại mấu đó thuộc taxon nào

Thanks Hùng! Về hiểu ngắn gọn thì mình có thể hiểu được nhưng cụ thể hơn thì mình chưa biết nhiều lắm!! Dù sao đây cũng là hướng để mình đi tìm những tài liệu trên!!!

Mấy tài liệu này mình cũng không rõ nữa. Nhưng nếu bạn cần giúp đỡ về tài liệu của bên Thủy sản thì mình có thể giúp đỡ được đấy

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back