Mình muốn hỏi về nhân đôi ADN

Thành viên cũ

Senior Member
Trả lời hộ mình câu hỏi này nhé !
Trong khi nhân đôi ADN thì mạch tổng hợp gián đoạn được tổng hợp như thế nào ?
Mình đoc trong nhiều tài liệu thì có 2 cach khác nhau làm mình băn khoăn :
1.Tổng hợp theo phân đoạn từ chẻ ba sao chép ra ngoài theo chiều 5'-3'
2.Mạch mã gốc co chiều 5'-3'cuốn xoắn lại xoay chiều 3'-5' để tổng hợp nên mạch mới vì chỉ có 1 enzim ADNpolymerase ở chẻ ba sao chép chịu trách nhiệm sao cho cả 2 mạch.
Giúp mình nhé !

:p ?:p ?:p ?:p ?:p ?:p ?:p

Re: mình muốn hỏi về nhân đôi ADN

kamikaze said:
Trả lời hộ mình câu hỏi này nhé !
Trong khi nhân đôi ADN thì mạch tổng hợp gián đoạn được tổng hợp như thế nào ?
Mình đoc trong nhiều tài liệu thì có 2 cach khác nhau làm mình băn khoăn :
1.Tổng hợp theo phân đoạn từ chẻ ba sao chép ra ngoài theo chiều 5'-3'
2.Mạch mã gốc co chiều 5'-3'cuốn xoắn lại xoay chiều 3'-5' để tổng hợp nên mạch mới vì chỉ có 1 enzim ADNpolymerase ở chẻ ba sao chép chịu trách nhiệm sao cho cả 2 mạch.
Giúp mình nhé !

:p ?:p ?:p ?:p ?:p ?:p ?:p

nguyên tắc rất đơn giản: vì chiều tổng hợp chuỗi polynucleotide ?luôn chỉ kéo dài theo hướng 5 - 3'.

http://vi.wikipedia.org/wiki/DNA

Tôi chẳng hiểu bạn mô tả cái gì ở phương án 2. Tại sao lại "vì chỉ có 1 enzim ADNpolymerase ở chẻ ba sao chép chịu trách nhiệm sao cho cả 2 mạch"?

SGK của cấp 3 lại thiếu hụt nhiều thế.

1. Tế bào có nhiều loại DNA polymerase thực hiện các nhiệm vụ khác nhau:

http://vi.wikipedia.org/wiki/DNA_polymerase

2. Mỗi loại DNA polymerase lại có hàng trăm phân tử trong tế bào. Thực tế là ở các tế bào eukaryote có rất nhiều chạc sao chép trên 1 DNA ?hoạt động đồng thời.

http://vi.wikipedia.org/wiki/Quá_trình_tự_nhân_đôi_DNA

Bạn phải tham khảo nhiều tài liệu cập nhật hơn nếu muốn hiểu đúng vấn đề. Tuy nhiên, đừng có lôi kiến thức đúng ra thi Đại học vì đáp án của Đề ĐH là theo SGK :p

Thật buồn vì tình hình SGK môn Sinh học quá tệ, đã quá lỗi thời

Có lẽ tôi hiểu ý bạn.

Đây là hình của một mô hình tái bản DNA ở Escherichia coli trong cuốn Genetic: Conceptual Approach

thực ra đây chỉ là mô hình giả thuyết đã ra đời chỉ dựa vào cấu trúc dimer của DNA polymerase III ( ko phải là vì chỉ có 1 enzyme!) Tuy nhiên, điều này chỉ đúng với E.coli hoặc eubacteria. Còn bọn eukaryote vì DNA polymerase delta ko tạo dimer nên thực tế là phải có 2 phân tử riêng tham gia vào 1 chạc sao chép.

PS. Casper có quyển ra 01_2005 ah? giỏi quá ta.

thực ra đây chỉ là mô hình giả thuyết đã ra đời chỉ dựa vào cấu trúc dimer của DNA polymerase III ( ko phải là vì chỉ có 1 enzyme!) Tuy nhiên, điều này chỉ đúng với E.coli hoặc eubacteria. Còn bọn eukaryote vì DNA polymerase delta ko tạo dimer nên thực tế là phải có 2 phân tử riêng tham gia vào 1 chạc sao chép.

Đúng rồi.

PS. Casper có quyển ra 01_2005 ah? giỏi quá ta.

Không biết đây là bản năm nào, vì chả có trang bìa gì cả, bụp cái vào chapter 1 luôn.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back