Mấy bác giúp em với ...

Lê Duy

Senior Member
Em có đọc 1 bài báo về công nghệ vi sinh, trong đó có một số thuật ngữ em ko biết, tra từ điển thì ko có:
threefold molar excess
coliphage
machining
a photoresist patterned test piece of copper
Ai biết dịch giùm em với.
Thanks!!!

Em có đọc 1 bài báo về công nghệ vi sinh, trong đó có một số thuật ngữ em ko biết, tra từ điển thì ko có:
threefold molar excess
coliphage
machining
a photoresist patterned test piece of copper
Ai biết dịch giùm em với.
Thanks!!!

Đại loại là:
- "Three-fold molar excess": mức phân tử lượng thừa ba lần (?)
- "Coliphage": thể thực khuẩn chuyên "thực" E. coli. Cứ để nguyên "coliphage" là được rồi.
- "Machining": gia công, gọt dũa (?)
- "A photoresist patterned test piece of copper": một mẫu đồng để thử quang điện trở (?)

Nói chung là phải tuỳ ngữ cảnh mới dịch được. Không biết ngữ cảnh cụ thể thì câu văn dịch nghe "ngố" vô cùng. :mrgreen:

Đại loại là:
- "Three-fold molar excess": mức phân tử lượng thừa ba lần (?)
- "Coliphage": thể thực khuẩn chuyên "thực" E. coli. Cứ để nguyên "coliphage" là được rồi.
- "Machining": gia công, gọt dũa (?)
- "A photoresist patterned test piece of copper": một mẫu đồng để thử quang điện trở (?)

Nói chung là phải tuỳ ngữ cảnh mới dịch được. Không biết ngữ cảnh cụ thể thì câu văn dịch nghe "ngố" vô cùng. :mrgreen:

Đúng như Đôn nói cần có ngữ cảnh.

- Three-fold molar excess: phân tử lượng tăng/vượt quá 3 lần
- photoresis: cản quang

Em có câu hỏi kiểm tra này khó quá các bác giúp em với:" hãy phân tích quan điểm: Cơ sở di truyền học, lí thuyết sinh học phân tử là cơ sở lí luận của công nghệ sinh học và ngược trở lại, những kĩ thuật của công nghệ sinh học lại là công cụ sắc bén để nghiên cứu di truyền" Em đã tìm khá nhiều tài liệu trên mạng nhưng không thấy câu trả lời cho câu hỏi này, mọi người giúp em với. Em cảm ơn nhiều:???:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back