Liên kết trong ADN

Mọi người ơi, em có một thắc mắc mong người giúp em giải đáp. Tại sao trong ADN, A liên kết với T, G liên kết với X mà không có liên kết khác ? Ví dụ như A-G hay A-X hay A-A ? Cám ơn mọi người !

Cái này do cấu trúc của A, T, G, X. Theo đó, cấu trúc của A chỉ hợp với T, G đi với X. Nó như kiểu con gà có hai chân, còn con chó có 4 chân đó bạn :))

Cái này do cấu trúc của A, T, G, X. Theo đó, cấu trúc của A chỉ hợp với T, G đi với X. Nó như kiểu con gà có hai chân, còn con chó có 4 chân đó bạn :))

bạn nói câu này hay quá, giống như bạn có 1 đầu , 2 mắt và 2 cái lỗ mũi vậy

Mọi người ơi, em có một thắc mắc mong người giúp em giải đáp. Tại sao trong ADN, A liên kết với T, G liên kết với X mà không có liên kết khác ? Ví dụ như A-G hay A-X hay A-A ? Cám ơn mọi người !

trước hết bạn nên hiểu rõ khái niệm thế nào là nguyên tắc bổ sung:
Nguyên tắc bổ sung là nguyên tắc cặp đôi giữa 1 bazơ nitoric có kích thước lớn với 1 bazơ nitoric có kích thước bé. Vì vậy A liên kết với T, G liên kết với X và ngược lại, khi các nu này liên kết được với nhau vì nó khớp với nhau

A, G = purin > X, T = pyrimidin => 1 purin bắt cặp với 1 pyrimidin => kích thước các cặp đôi gần bằng nhau => mạch ribose-P ổn định
A-T và G-C vì vị trí các nhóm tích điện âm và tích điện dương thích hợp để tạo liên kết H bền. Nói cách khác, xoay đi xoay lại các cặp A-T, A-C, G-T, G-C thì có bộ A-T và G-C là bền nhất, các dạng kém bền hơn vẫn xuất hiện nhưng chỉ tạm thời trong dịch mã hoặc đột biến.
Bạn có thể tìm hình cặp A-T, G-C để xem cấu trúc hoá học cho dễ hiểu, t không biết cách chèn hình vào đây

- Do A và T có 2 vị trí liên kiết với nhau bằng liên kết Hydro
- G và X thì có 3 vị trí liên kết với nhau
tuy nhiên A hoàn toàn có thể liên kết với G hay T với X ( hoặc U trong ARN) . Dễ thấy ở bazo nito hiếm ( kí hiệu là G* ,A* , T* , X*) , hoặc khi có xuất hiện 5BU ( 5BU là dạng khác của Uraxin ) , hoặc trong hiện tượng "phản ARN"

=)) lý thuyết thì thấy thế chứ chưa biết thực tế như thế nào

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back