Làm sao khống chế tảo lam ?

Thành viên cũ

Senior Member
Các bạn ơi, mình đang tìm hiểu về phương pháp khống chế tảo lam, phát triển tảo silic và các loại tảo khác có lợi trong môi trường nước ao tôm, nhưng vẫn chưa có được nhiều thông tin lắm. Các bạn có thể giới thiệu cho mình một ít tài liệu về đề tài này không? Cám ơn trước nhé!

câu hỏi này của bạn tương tự như câu hỏi alga growth protocol (AGP) mà tui đã đề cập
tuy nhiên tui có thể cho bạn ý kiến sau:
Tảo Lam (cyanophyta) thường sống chủ yếu trong nước ngọt các loài sống trong nước mặn rất ít, ao nuôi tôm của bạn mà nhiều tảo lam wá là do bạn để độ muối quá thấp chắcs bạn nuôi tôm sú, nếu bạn có thể chưyển sang nuôi tôm thẻ chân trắng thì không bao giờ bị hiện tượng trên,
do nuôi tôm sú bạn để ban đầu nồng độ muối là khoảng 10-15%0 (phần ngàn) sau đó nâng dần lên trong wá trình nuôi đến khoảng 25%0 vào cuối vụ nên nhiều tảo lam đặc biệt thời gian sau khoảng 2 tháng nuôi
Theo nhhững kiến thức phòng thí nghiệm thì nên bón nhiều dolomide, và bột vỏ sò thì các loài tảo lục và tảo sillic phátt triển ưu thế
một biện pháp nữa có khả năng khả thi đó là sau khi khử trùng nước ao trong wád trình gây màu nước ta nên cung cấp các chủng tảo giống có lợi xuống ao, tuy nhiên các phuowng pháp này nên thực hiện cho quy mô công nghiệp, năm ngoái tui có thử nghiệm trên 150 ha nuôi tôm ở Kỳ Nam Kỳ Anh Hà Tĩnh (Kỳ Đà, Kỳ Quặc gì đó) và cũng đã bước đầu có nhưĩng thành công
chúc bạn may mắn 8)

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back