Làm sắc ký cmc như thế nào?

phungnham

Junior Member
có ai bít làm sắc ký cmc như thế nào hok?
ai chỉ giúp mình xem nên ngâm cmc với tỷ lệ bao nhiêu? nhồi cột như thế nào với? nên lót đáy bằng bông 100% cellulose ko nhỉ?
giúp với nha!
hi!
:dance:

Mấy cái đó bạn mua bột gel về phải có hướng dẫn chứ. Nhiều trường hợp chỉ cần ngâm nước sau đó ngâm trong equilibrium buffer, nhưng nhiều trường hợp khác phải xử lý.
Lót đáy bằng bông thủy tinh (glass cotton)
Nhưng mà dùng bông thì phải thêm Whatman paper cắt thành hình tròn lèn lên nữa. Tốt nhất là bạn mua các cột sắc ký nhựa dùng 1 lần của Biorad, có miếng xốp đi kèm để đặt lên gel luôn (cột thường dùng để loại muối ấy).

uhm
bột cmc mình lấy ở chỗ thầy mình. Ko hỉu thầy lấy ở đâu ra từ lâu lắm rùi (tích trữ trong tủ)
Thầy cũng hok bít vì chưa làm bao giờ, thành ra học trò cũng pó tay.hì:mrgreen:
Mà mình pha thử tỷ lệ 1g /100 ml thì loãng ơi là loãng.thế nên pha tạm 1/50. Chắc cũng dc nhỉ.
Bên dưới lót bằng bông cellulose ,còn bên trên đậy gel bằng khoanh giấy lọc.Lần trước mình làm thử cg~ tàm tạm ko thấy bị chảy dung dịch rửa giải xg' lẫn lộn. Làm vậy thử xem sao.
Thời buổi kiếm nguyên liệu khó thế!!!!!!!!!:eek:

Bạn nên xài cái cột như thế này, đỡ phải phát minh sáng chế.
CMC sắc ký khác CMC sử dụng làm môi trường vi sinh. Bạn phải xem lại.
Trước hết phải ngâm cho gel nó trương nước trong nước cất (có thể cần phải đun khử trùng và loại bóng khí nữa), sau đó bạn gạn bớt nước đi rồi khuấy cho gel tan đều rồi đổ lên cột. Mở khóa để cột chảy với tốc độ gấp rưỡi tốc độ khi chạy sắc ký cho gel nó tự pack bằng trọng lực.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back