Kỹ sư Công nghệ Sinh học có thể xài được ở đâu?

tìm việc ở SG

Em mới tốt nghiệp ngành công nghệ sinh học công nghiệp, theo như mọi người nói ở trên thì có thể gọi là kỹ sư CNSH không nhỉ? Em đang tìm việc ở TP HCM mà thấy không có việc nào cả, toàn là nhân viên kinh doanh hay là trình dược viên OTC. Em tìm cả trên báo và trên net mà càng tìm càng thấy chán, hay là họ không đăng trên mấy chỗ này? Bác nào biết thì giới thiệu cho em với, hoặc bày cách để em tìm việc với, huhu.

Chào em Trâm Anh. Nếu em không chê ĐH Huế, thử sức xem sao :). Ở bộ môn anh có đào tạo ngành kỹ sư công nghệ sinh học mà thiếu trầm trọng mảng GV dạy kỹ sư. Toàn người học Khoa học ra cả. Nếu em cần liên lạc thì nhắn vào hộp tin của anh.
Anh cũng không dám chắc trước là có được hay không nhé :)

Chào em Trâm Anh. Nếu em không chê ĐH Huế, thử sức xem sao :). Ở bộ môn anh có đào tạo ngành kỹ sư công nghệ sinh học mà thiếu trầm trọng mảng GV dạy kỹ sư. Toàn người học Khoa học ra cả. Nếu em cần liên lạc thì nhắn vào hộp tin của anh.
Anh cũng không dám chắc trước là có được hay không nhé :)
Cho em hỏi anh Lương một câu đc k?
DH huế có đào tạo ngành CNSH hả anh? tu khi nào ngành này đc mở vay anh?

Đóng góp chút ý kiến.

Thấy các bác sôi nổi quá mình cũng góp chuyện. Lúc mói đậu vào ngành CNSH mình cũng chẳng biết học xong sẽ làm gì ? ngành này học gì nữa/ mở hồ lắm. hihi.
Theo mình hiểu thì ví như từ thượng nguồn xuống hạ lưu :
Bioscience -----> Biotechnology ------> Bioengineering (Chỉ Bậc Đại Học, còn lên nữa thì không có các tên gọi này đâu)
- Bioscience : nghiên cứu các vấn đề lý thuyết là chủ yếu. EX: cơ chế gây bệnh, metabolic pathway .v.v..
- Biotechnology : ngành này cả phần lý thuyết và thực hành thực tiễn đều có, nhưng ở VN mình hơi nghiên về Bioscience, (các trường khác nhau còn có sự khác nhau nữa)
- Bioengineering : công đoạn gia công thành phẩm, chủ yếu tác động đến máy móc thiết bị trong xí nghiệp, EX: điều hành các thiết bị của giai đoạn "lên mem" trong công nghiệp.

Trên đây mình chỉ đơn giản hóa định nghĩa 3 ngành trên thôi, để mọi người dễ hình dung. Theo mình học ngành nào không quan trọng lắm vì các bạn học là 1 chuyện đi làm là chuyện khác rồi, có khi học một đường làm 1 nẻo, 3 ngành trên ở nước ngoài thì khác biệt rõ rệt lắm nhưng ở nước mình theo sự hiểu biết của mình thì không khác biệt mấy.

Sao toàn các anh chị bách Khoa Hà Nội không vậy ta. Em học bách khoa TP.HCM vừa mới ra trường nè. vào tìm kiếm kinh nghiệm làm việc mà toàn thấy mấy bác chém gió không vậy......

may a oi ,em dang hoc lop 12 o sai gon .nam nay thi dai hoc... em dinh thi cong nghe sinh hoc ma ko bit nen thi bach khoa ( ky su) hay dai hoc tu nhien ( cu nhan) .... em thich hoc cong nghe te bao ,nuoi cay mo nhan giong phong lan may cai giong như may a noi vậy chắc nên thi dh tự nhiên hả?:mrgreen:
Lời khuyên cho em: chọn ngành khác mà học, mấy ngành về kinh tế ấy:???:

Em là mem mới trong CNSH đang học năm II ĐHBK hồi mới vô phân ngành mấy thầy quảng cáo dữ quá nói là CNSH lĩnh vực hoạt động rộng nào là Y học, Dược TP, MT...nên ko lo bị thất nghiệp. lên đọc mấy topic của mấy anh, chị mình thấy tương lai mù mịt thế ko biết nữa. ko khéo năm sau thi lại hay học văn bằng hai thôi chứ e cảm thấy lo rồi đó học gần 5 năm mà ra thất nghiệp nữa chắc tiêu luôn wa:cry::eek:
Các thầy lừa đấy em ạ. Thất nghiệp thì không lo, có bằng đại học rồi chẳng ai chịu thất nghiệp đâu em, học 4 năm Đh mà còn thất nghiệp thì nản lắm

:twisted::twisted::twisted::twisted:
Phản đối, Phản đối, hồi đó là em đi học, nhàn cư vi bất thiện nên mới vào chém gió.
Chứ bây giờ có vào nữa đâu :twisted::twisted::twisted::twisted:
Cũng 1 lời khuyên cho bạn :"bonbonsin"
Là học tiếng anh ngon vào, như anh Lương nói, cơ hội xuất ngoại của ngành CNSH là rất cao.
Cứ Tóe phở I Bờ Tờ 80 + điểm phẩy tầm 7.5(với BKHN) thì thoải mái mà chọn ;;)
Bắt đầu từ bây giờ chưa muộn đâu
Good Luck!
Good news! Mấy ông anh/bà chị khoá trên đi du học gần hết rồi, Một đi ko trở lại, nản

năm nay em thi vào CNSH, mà thắc mắc ngành này khi ra trường tụi em sẽ làm gì, ở đâu? nghe đồn ngành CNSH rất dễ thất nghiệp(ngay cả sinh vien ở KHTN). vậy thì các sinh viên các trường khác có tương lai (cao đẳng hay trung cấp)? :please::please::please:
Cao đẳng, trung cấp cũng đào tạo CÔNG NGHỆ SINH HỌC à? thế thì ác nhỉ, chắc nhà nước sắp chơi trò phổ cập CÔNG NGHỆ SINH HỌC đây:mrgreen:

Bộ GD-ĐT vừa ban hành quy chế tổ chức và hoạt động của trường THPT chuyên. Theo đó said:
thạc sĩ trở lên[/B], không kể giáo viên thỉnh giảng.

Cấp 3 thôi đấy nhé.
Khiếp, thạc sỹ, tiến sỹ của Việt Nam mình sắp nhiều nhất thế giới rồi, mà toàn thạc sỹ giấy là nhiều thôi, có chịu học gì đâu, làm luận văn thì viết vớ viết vẩn, chép đi chép lại của nhau, đọc mà thấy nản. (Sorry nếu em đụng chạm đến các bác Th.s chân chính!)

Quên mất, bi giờ mới để ý. Kỹ sư CNSH hình như chỉ có BK thì phải, còn các trường khác là cử nhân mừ(y)(y)
Bạn Nờ gà xem lại nha. Trường khác cũng đào tạo kỹ sư CNSH đó :twisted::twisted::twisted:. Hum qua thấy rảnh rảnh lên đọc hết cái topic này, nghe các bạn cãi nhau mà loạn cả lên, mà toàn thấy K50 của BK thui chứ. Tên toppic một đằng mà bàn bạc lại về một nẻo :twisted::twisted::twisted:. Mình cũng KS CNSH đó thui nhưng đâu có phải học ở BK đâu? BK có nền đào tạo CNSH tốt vậy mà, mình thấy các thày cô trường mình khen nền đào tạo CNSH ở BK lắm. Vậy mà mình đọc vẫn thấy các bạn kêu ca là trường còn nghèo :???::???::???: Trường mình thì cở sở, trang thiết bị hơi thiếu nên nhiều cái muốn làm cũng khó.
Mà hình như K50 CNSH BK ra trường rùi chứ nhỉ??? Mình thấy bạn Nờ gà cũng tìm việc đó thui? :mrgreen::mrgreen:

Bạn Nờ gà xem lại nha. Trường khác cũng đào tạo kỹ sư CNSH đó :twisted::twisted::twisted:. Hum qua thấy rảnh rảnh lên đọc hết cái topic này, nghe các bạn cãi nhau mà loạn cả lên, mà toàn thấy K50 của BK thui chứ. Tên toppic một đằng mà bàn bạc lại về một nẻo :twisted::twisted::twisted:. Mình cũng KS CNSH đó thui nhưng đâu có phải học ở BK đâu? BK có nền đào tạo CNSH tốt vậy mà, mình thấy các thày cô trường mình khen nền đào tạo CNSH ở BK lắm. Vậy mà mình đọc vẫn thấy các bạn kêu ca là trường còn nghèo :???::???::???: Trường mình thì cở sở, trang thiết bị hơi thiếu nên nhiều cái muốn làm cũng khó.
Mà hình như K50 CNSH BK ra trường rùi chứ nhỉ??? Mình thấy bạn Nờ gà cũng tìm việc đó thui? :mrgreen::mrgreen:

Cái topic này chém gió từ đời tám hoánh nào rồi. Bọn tớ ra trường hơn 1 năm rồi.
Bây giờ bk có mấy phòng thí nghiệm hiện đại lắm mà ko biết sinh viên có đc sử dụng không?

Cái topic này chém gió từ đời tám hoánh nào rồi. Bọn tớ ra trường hơn 1 năm rồi.
Bây giờ bk có mấy phòng thí nghiệm hiện đại lắm mà ko biết sinh viên có đc sử dụng không?
Giờ bạn làm đâu rồi? CV tốt không? Ra trường hơn 1 năm vậy bạn sinh 88 hả? :???::???::???:Hic hic sao lại nói SV có được sử dụng không? Có trang thiêt bị mà không cho SV sử dụng thì để trang trí ah? :mrgreen::mrgreen:. Tớ thì mới ra trường T6 năm nay thôi, còn thiếu nhièu kinh nghiệm lắm có gì chỉ giáo với na, (y)(y)

Giờ bạn làm đâu rồi? CV tốt không? Ra trường hơn 1 năm vậy bạn sinh 88 hả? :???::???::???:Hic hic sao lại nói SV có được sử dụng không? Có trang thiêt bị mà không cho SV sử dụng thì để trang trí ah? :mrgreen::mrgreen:. Tớ thì mới ra trường T6 năm nay thôi, còn thiếu nhièu kinh nghiệm lắm có gì chỉ giáo với na, (y)(y)

Bọn mình học BK 5 năm cơ, sinh năm 87. Bây giờ đang đi xuất khẩu lao động vì ko tìm dc việc phù hợp ở nhà

Bọn mình học BK 5 năm cơ, sinh năm 87. Bây giờ đang đi xuất khẩu lao động vì ko tìm dc việc phù hợp ở nhà
oh lại đi xuất khẩu lao động bên Hàn hả bạn? :mrgreen::mrgreen::mrgreen:. Tớ thấy bạn nói ở mẫy topic trước là đi sang đó làm culi khổ lắm mà? Vậy mà vẫn đi ah?:hihi: Đi theo chế độ nào đó? Cho xin ít kinh nghiệm để còn tiếp bước đàn anh đàn chị. Mà sang trường nào bên đó thế?

Cho con gà hỏi 1 câu với mấy pác ....em sắp ra trường năm nay rùi mà ko bit việc làm thế nào .hjx mà trường lại chỉ đào tạo bên cây trồng thui h tương lai mù mịt wa ai giúp giùm cái...phòng thí nghiệm sinh có nhận kỹ sư cnsh ko ạh

Lúc em đăng kí hồ sơ học ngành này (Sinh học) thì em biết chắc đây là một ngành ít đụng hàng :socool:, con đường sau ĐH sẽ không đẹp đẽ như trong cuốn hướng dẫn tuyển sinh :) và tương lai có thế làm một nhà khoa học "đủ ăn" đến suốt đời :dapchet: Nhưng mà đam mê rồi nên biết làm sao được, giờ mà có cho em thi ĐH lại em cũng không biết thi cái gì (Em không thích CNSH :xinkieu: càng không thích kiểu con buôn bên kinh tế, xin lỗi :divien:) Cho nên bây giờ đang cày ngày cày đêm phấn đấu thành người giỏi nhất lớp :mrgreen:

Trích dẫn một câu trong phim 3 Idiots (phim về Sinh viên của Ấn, nền Giáo dục gần giống như ở VN): "Đừng theo đuổi sự thành công, hãy theo đuổi sự ưu tú, thành công sẽ tự đến" :mrgreen:
^ Gia Cát Dự bác trên học Nông Lâm :D

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back