Khái niệm docking và từ tương đương trong tiếng Việt?

Nguyễn Ngọc Lương

Administrator
Staff member
Khái niệm docking và từ tương đương trong tiếng

Cho hỏi từ tiếng Việt của khái niệm docking (protein-protein & protein-ligand)?
             Bạn nào biết rõ về các vấn đề docking xin viết một bài để mọi người sáng tỏ hơn về vấn đề này?
            Tôi đang đọc docking ở Wikipedia và sẽ có một số câu hỏi khác về nó sau khi ngâm cứu xong.

Mình có làm về field docking này. Docking thì khó có thể dịch ra tiếng việt được nên trong các tài liệu đều dịch là kỹ thuật docking và kèm theo đó là giải thích của kỹ thuật này. Docking là kỹ thuật dùng để nghiên cứu khả năng gắn kết (liên kết) giữa protein với một cấu tử khác. Cấu tử có thể hiểu là small ligand, protein, DNA và RNA. Hiện nay có nghiên cứu nhiều là protein-small molecule docking, protein-protein docking.
Phần cơ bản cũng như ứng dụng của Docking mình có publish tiếng việt trên Tạp chí Dược học. Nghiên cứu khả năng liên kết ở mức độ phân tử giữa các dẫn chất chrysin và cyclooxygenase-2 bằng mô hình mô tả trên máy tính, Tạp chí Dược học, 2006, 46(6), 19-23. (Chem. Abstr. 2006, 145, 347830)

Mình không đọc được bài viết đầy đủ trên tạp chí dược học. Có ai biết bài tiếng việt nào hướng dẫn dùng phần mềm mô tả phân tử docking đó không? Cảm tạ.:please:

Docking

Sau nhiều hôm mày mò trên google thì em vẫn chưa hiểu rõ về docking với kĩ thuật protein docking :((
Thầy cô/anh chị nào có tài liệu về kĩ thuật docking không ạ? Cho em xin với ạ
Em cảm ơn nhiều ạ!

Last edited:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back