hình thành loài mới

Khackhiempk

Senior Member
trong đề thi thử của bọn tớ có câu hỏi sau;
Phát biểu nào đúng khi nói về quá trình hình thành loài mới:
a, cách li địa lí tất yếu dẫn đến hình thành loài mới.
b, quá trình hình thành loài mới có sự tham gia của các nhân tố tiến hóa như: đột biến ,giao phối, CLTN...
c,quá trình hình thành đặc điểm thích nghi luôn dẫn đến hình thành loài mới.
d, quá trình hình thành loài mới luôn đi kèm với hình thành đặc điểm thích nghi mới.
mọi người chỉ giúp tớ đáp án nào đúng vớ:???:i

Câu này chắc chắn là D rùi. Vì quá trình cách li địa lí chỉ dẫn đến hình thành đặc điểm thích nghi thui chứ chưa chắc đã hình thành loài mới => A sai
Còn sự hình thành đặc điểm thích nghi thì chưa chắc đã hình thành loài mới vì có thể do thường biến => C sai
Còn B sai ở chỗ quá trình hình thành loài mới do đột biến, giao phối,CLTN và các cơ chế cách li

ấy ấy mong bạn để ý giùm cho, câu B nói là có sự tham gia của các nhân tố tiến hóa đó mà, chứ có nói là chỉ do các nhân tố đó quyết định đâu.

Mình nghĩ là câu D. Còn câu B nói là các nhân tố tiến hóa trong khi giao phối gồm giao phối ngẫu nhiên và giao phối không ngẫu nhiên.Giao phối ko ngẫu nhiên mới là nhân tố tiến hóa

còn mình chắc là câu B đúng vì theo như câu trả lời của các bạn như trên thì mình có thể bác bỏ câu D như sau: La là con của sự lai xa giữa ngựa và lừa (xl nếu mình nham chỗ này..hihi. học lâu quá nên quên bớt 1 ít rùi) --> La không có đặc điểm thích nghi nào mới cả.:divien: ok

còn mình chắc là câu B đúng vì theo như câu trả lời của các bạn như trên thì mình có thể bác bỏ câu D như sau: La là con của sự lai xa giữa ngựa và lừa (xl nếu mình nham chỗ này..hihi. học lâu quá nên quên bớt 1 ít rùi) --> La không có đặc điểm thích nghi nào mới cả.:divien: ok
Bạn ơi. Thực ra La là 1 loài mới mà. Vì nó chứa đựng cả 2 tính trạng của Lừa và Ngựa => loài mới. Giống như hình thành loài mới bằng đa bội hóa ở thực vật ấy

vậy bạn giải thích thế nào về hiện tượng tứ bội hóa thành công tạo loài mới cách li sinh sản với loài ban đầu

La là loài mới, điều này đúng nhưng bạn hiểu nhầm ở chỗ này rồi. Như câu d đã nói "d, quá trình hình thành loài mới luôn đi kèm với hình thành đặc điểm thích nghi mới." thì La không có đặc điểm thích nghi nào mới cả. Nó chỉ tổ hợp lại tính trạng của lừa và ngựa thôi. Các bạn nên xem lại ntn là đặc điểm thích nghi mới_như vậy sẽ hiểu rõ hơn. ví dụ như lừa và ngựa không sống được ở sa mạc---> nếu La sống được ở sa mạc thì đó là đặc điểm thích nghi mới.

La là loài mới, điều này đúng nhưng bạn hiểu nhầm ở chỗ này rồi. Như câu d đã nói "d, quá trình hình thành loài mới luôn đi kèm với hình thành đặc điểm thích nghi mới." thì La không có đặc điểm thích nghi nào mới cả. Nó chỉ tổ hợp lại tính trạng của lừa và ngựa thôi. Các bạn nên xem lại ntn là đặc điểm thích nghi mới_như vậy sẽ hiểu rõ hơn. ví dụ như lừa và ngựa không sống được ở sa mạc---> nếu La sống được ở sa mạc thì đó là đặc điểm thích nghi mới.
bạn nhầm lẫn ghế quá rùi. cho mình hỏi tí. Con người đc xuất hiện là do đột biến chuyển 2 cặp NST của tinh tinh thành 1 cặp. Nếu như bạn nói thì tinh tinh và người là cùng 1 loài à. Tính trạng mới ko phải là mới hoàn toàn mà chỉ cần tổng hợp 2 tính trạng cũ cũng tạo ra tính trạng mới rùi. Giống như lúa mì đc tổng hợp bởi 3 bộ NST của 3 loài cỏ dại khác.

vậy bạn giải thích thế nào về hiện tượng tứ bội hóa thành công tạo loài mới cách li sinh sản với loài ban đầu
À có gì đâu. 4n x 2x => 3n ( bất thụ ). Đó là hiện tượng cách li sau hợp tử rùi. :mrgreen:

mình không nhầm lẫn. mình cần bạn hiểu tính trạng mới và đặc điểm thích nghi mới, nếu bạn hiểu và phân biệt được 2 điều này thì tự bạn sẽ trả lời được câu hỏi đó. xin lưu ý bạn rằng đừng đi xa vấn đề quá. sự hình thành loài người không đơn giản như bạn nghĩ đâu. đôi khi sự hình thành loài mới không không hình thành đặc điểm thích nghi mới nào đâu. các loài động vật hữu thụ luôn sinh con với nhiều tính trạng mới khác bố mẹ---> đó là loài mới ko?:tutu::tutu:

mình không nhầm lẫn. mình cần bạn hiểu tính trạng mới và đặc điểm thích nghi mới, nếu bạn hiểu và phân biệt được 2 điều này thì tự bạn sẽ trả lời được câu hỏi đó. xin lưu ý bạn rằng đừng đi xa vấn đề quá. sự hình thành loài người không đơn giản như bạn nghĩ đâu. đôi khi sự hình thành loài mới không không hình thành đặc điểm thích nghi mới nào đâu. các loài động vật hữu thụ luôn sinh con với nhiều tính trạng mới khác bố mẹ---> đó là loài mới ko?:tutu::tutu:
Bạn ơi bạn lại nhầm rùi. Sự hình thành đặc điểm thích nghi chưa chắc đã dẫn đến sự hình thành loài mới. Nhưng sự hình thành loài mới thì chắc chắn phải hình thành đặc đỉêm thích nghi do nó đã bị CLTN tác động nhiều khiến cho từ QT -> Nòi rùi mới thành loài. Mà 2 nòi cùng 1 loài cũng đã có đặc điểm khác nhau, chỉ có nó chưa cách li sinh sản thui.
Còn đây là tài liệu về việc bạn nói đa bội hoá hình thành loài mà ko hình thành đặc điểm thích nghi
http://thuviensinhhoc.com/chuyen-de-sinh-hoc/tien-hoa/1616-s-hinh-thanh-loai-mi

trong sách giáo khoa cơ bản có viết là quá trình hình thành loài mới luôn đi kèm với quá trình hình thành quần thể thích nghi chứ không nói là đi kèm với sự hình thành đặc điểm thích nghi mới

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back