Hiệu suất thu hồi hoạt tính chung và riêng

ndtrung0807

Senior Member
mấy bạn cho mình hỏi hiệu suất thu hồi hoạt tính chung = (hoạt tính chung sau bước tinh sạch/ HT trước bướ tinh sạch)x100%. và hiệu suất thu hồi hoạt tính riêng = (HT riêng sau bước tinh sạch/HT trước bước tinh sạch)x 100% có ý nghĩa gì?
hiệu suất thu hồi hoạt tính riêng có khi nào >100% và có ý nghĩa như thế nào ạ
trong bài thí nghiệm của mình thì tính ra cả 2 đều >100% hết thì nên nhận xét thế nào ạ
mình xin cảm ơn

mấy bạn cho mình hỏi hiệu suất thu hồi hoạt tính chung = (hoạt tính chung sau bước tinh sạch/ HT trước bướ tinh sạch)x100%. và hiệu suất thu hồi hoạt tính riêng = (HT riêng sau bước tinh sạch/HT trước bước tinh sạch)x 100% có ý nghĩa gì?
hiệu suất thu hồi hoạt tính riêng có khi nào >100% và có ý nghĩa như thế nào ạ
trong bài thí nghiệm của mình thì tính ra cả 2 đều >100% hết thì nên nhận xét thế nào ạ
mình xin cảm ơn

Bạn đọc 1 vài tài liệu về tinh sạch enzyme và "nghĩ" 1 chút thì hiểu thôi.

Mình làm nghiên cứu khoa học cần phải đọc, tìm hiểu và suy ngẫm.

sorry vì không trả lời trực tiếp, vì câu hỏi quá đơn giản, nên dành cho chủ topic tự tìm hiểu.

Cảm ơn bạn đã góp ý, theo suy nghĩ mình ban đầu nó dùng để đánh giá mức độ tinh sạch của enzyme. nhưng chưa hiểu khi đánh giá mức độ tinh sạch có cần nhất thiết phải tính hiệu suất thu hồi không?. mình cũng thắc mắc qua các bước tinh sạch hoạt tính enzyme thay đổi nhiều không?

Cảm ơn bạn đã góp ý, theo suy nghĩ mình ban đầu nó dùng để đánh giá mức độ tinh sạch của enzyme. nhưng chưa hiểu khi đánh giá mức độ tinh sạch có cần nhất thiết phải tính hiệu suất thu hồi không?. mình cũng thắc mắc qua các bước tinh sạch hoạt tính enzyme thay đổi nhiều không?

Mức độ sạch thì chạy SDS-PAGE mới biết được bạn à. Chứ hoạt độ enzyme tăng 100 hay 1000 lần thì cũng không nói là sạch được, chỉ cho biết hiệu quả của từng bước tinh sạch thôi.

Nói tóm lại sau mỗi lần qua cột nào đó, hiệu suất sẽ giảm đi 1 chút tính theo %, nhưng ngược lại, hoạt tính riêng (độ sạch) lại tăng lên nhiều lần.... Tùy từng bài, có bài hiệu suất tinh sạch chỉ còn tí tẹo %, nhưng độ sạch lên hàng trăm lần...

Chốt lại là bạn chạy SDS-PAGE, 1 băng chính là enzyme, còn lại lờ mờ các băng khác cũng được, chẳng sao, đủ sạch để characterize tính chất enzyme là được. Nếu chạy được active SDS (điện di ko biến tính) thì càng tốt vì người ta thích nhìn thấy ảnh hoạt tính hơn.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back