Góp ý Câu hỏi trắc nghiệm:Giải phẫu sinh lí người

Huỳnh Duy Thảo

Senior Member
Góp ý Câu hỏi trắc nghiệm:Giải phẫu sinh lí ng

https://sinhhocvietnam.com/forum/threads/cau-hoi-trac-nghiem-giai-phau-sinh-li-nguoi.1694/

Xin lổi cho tui hỏi một câu nha? Bạn viết ra cho lắm thế để làm gì vậy? Trước khi cho đánh trắc nghiệm, it ra bạn cũng phải cho xem sơ qua khung lý thuyết đã. Còn bạn đưa ra cho lắm mà chẳng có mục đích để làm gì?
Nếu muốn người ta có thể lấy nguyên bộ ngân hàng câu hỏi về giải phẫu, Mô học (có đầy trong sách kia kìa). Còn bạn viết nhiều thế để làm gì?

Thực ra dạng câu hỏi trắc nghiệm ngày nay đã có một hướng chuyển biến mới, rất dễ cho người ra đề tự bịa câu hỏi trắc nghiệm.
Format của nó như sau

1. xyz
2. efd
3. ghk
4. ilm

a) 1 và 3 đúng
b) 2 và 4 đúng
c) 123 đúng
d) 4 đúng/tất cả đều đúng/tất cả đều sai...v.v

Kiểu ra đề trắc nghiệm này rất dễ ra thay vì kiểu cũ rất khó ra ở chỗ nó đòi hỏi kỹ thuật ra đề trắc nghiệm ngoài kiến thức người ra đề nữa.

Để xây dựng module Trắc nghiệm cái cần nhất là phần giải thích tại sao A đúng B sai. Có lần tôi đã đưa lên đây 1 ví dụ về đề trắc nghiệm loại "chất lượng cao" bằng tiếng Anh. Nếu ai đã xem qua ví dụ đó sẽ thấy là phần giải thích nó hay và có ý nghĩa đến mức nào.

Làm trắc nghiệm kiểu chọn bừa, xong chả biết tại sao đúng tại sao sai thì chán lắm.

@Thảo: Hiện giờ Minh đang kêu gọi mọi người làm 1 cái gì đó cho các bạn HS phổ thông. Những gì mà Diện đưa lên có lẽ để cung cấp cho Minh tư liệu.

Diện cứ tiếp tục đưa lên nhé. Cảm ơn em!

đây là hệ thống câu hỏi sau khi đã học song học phần giải phẫu sinh lí người ( đào tạo giáo viên THCS) thôi ...nó chỉ có mục đích là củng cố những kiến thức đã học thôi ...đồng thời nó đóng góp một chút vai trò trong xu hướng ra đề trắc ?nghiệm khách quan hiện nay ...

nếu số lượng câu hỏi lớn , và hạn chế trong khoảng thời gian thì sẽ khắc phục được ..hiện tượng chọn bừa ( tuy nhiên vẫn còn )

mặt khác ?trắc nghiệm khách quan còn giúp được mở rộng được phạm vi kiến thức rộng và nhiều ...

mặt chấm cũng khách quan ?và nhanh , tiết kiệm thời gian ...

tuy nhiên nó cũng còn nhiều nhược điểm : như ko phát huy khả năng tuy duy sáng tạo , ko đánh giá được kĩ năng , kĩ xảo ...

Xin lổi cho tui hỏi một câu nha? Bạn viết ra cho lắm thế để làm gì vậy? Trước khi cho đánh trắc nghiệm, it ra bạn cũng phải cho xem sơ qua khung lý thuyết đã. Còn bạn đưa ra cho lắm mà chẳng có mục đích để làm gì?
Nếu muốn người ta có thể lấy nguyên bộ ngân hàng câu hỏi về giải phẫu, Mô học (có đầy trong sách kia kìa). Còn bạn viết nhiều thế để làm gì?

bạn chỉ trích mình ư ... một số từ bạn dùng ko chuẩn tiếng việt lắm , người ta ko sử dụng trong văn viết cho mấy ...ví dụ như :" ?viết ra cho lắm thế ..."

Thế ra bạn là người viết Tiếng Việt chuẩn lắm ah? Tôi không biết bạn đã kinh qua bao nhiêu lớp rồi mà hỏi Tôi nhứ thế? Tôi nhớ không lâu là cũng có một trận ra trò giữa Anh Dũng và một thành viên khác, cũng là đề cập đến viết Tiếng Việt chuẩn hay không chuẩn.
Xin lổi cậu trước nha? Tôi đâu có biết cậu là ai đâu ngoài cái tên cậu thôi (thế tôi chỉ trích cậu làm gì? đâu có nhiều hơi đến thế? còn để thở nữa chứ?). Thứ 2, Tôi không dùng văn viết ở đây, chỉ là lối nối thôi. Văn viết phải có format đàng hoàng. Thứ 3, Tại bạn đưa ra một topic nhưng đọc vào không có mục tiêu cụ thể cho topic của bạn, ý của Tôi hỏi bạn là bạn viết ra rất nhiều để làm gì? chẳng hạn xây dựng ngân hàng câu hỏi về sinh lý người chẳng hạn? Còn nếu lấy course này mà áp dụng cho HSPT (đại trà) Tôi nghỉ có phù hợp chăng? Nếu cho các em làm liền mà không có một Cousre bài giảng (ít ra là cũng có một bài tóm tắt).
Không biết ý tác giả thế nào? (Người viết Tiếng Việt chuẩn??)

xin lỗi bạn nha ...mình cũng ko có ý chi đâu ... nhận khuyết điểm là mục câu hỏi trắc nghiệm này chưa nêu rõ mục đích và ...khả năng áp dụng của nó với THCS ko khả thi ...

tuy nhiên về lĩnh vực này ...hiện tại đang có những xu hướng đổi mới trong cách ra đề thi , nói chính xác là trong hình thức kiểm tra đánh giá . Mà câu hỏi trắc nghiệm khách quan là một hướng mà các nhà giáo dục lựa chọn và có thể áp dụng dạng rộng . Bởi vậy mình đưa ra mẫu câu hỏi về :Giải phẫu sinh lí người ( chủ yếu áp dụng cho học sinh lớp 8 trong chương trình học có bộ môn Sinh học 8 nghiên cứu về :Cơ thể con người )

...

Thật ra, tui cũng chẳng chỉ trích hay gì gì với bạn đâu? Đứng trên quan điểm người đọc thì tôi không thấy mục tiêu đâu cả (tại tui đọc một hồi không thấy kêu làm gì cả).
Bạn cố gắng phát huy nha? Giúp ích cho mọi người và SHVN
Chúc vui vẻ.

Huỳnh Duy Thảo said:
Thật ra, tui cũng chẳng chỉ trích hay gì gì với bạn đâu? Đứng trên quan điểm người đọc thì tôi không thấy mục tiêu đâu cả (tại tui đọc một hồi không thấy kêu làm gì cả).
Bạn cố gắng phát huy nha? Giúp ích cho mọi người và SHVN
Chúc vui vẻ.

Hoan nghênh Thảo đã nêu những suy nghĩ của cá nhân bạn. Tuy nhiên, tôi khẳng định lại 1 lần nữa là những bài viết của Diện nằm trong một dự án mà SHVN đang phát triển để hỗ trợ những thành viên đang là Sinh học Phổ thông. Do đó, SHVN sẽ làm những gì để hỗ trợ quyền lợi của một nhóm thành viên chứ ko phải do ý thích của một cá nhân nào.

Một điều khác, mọi thành viên đều được hoan nghênh góp ý kiến và thảo luận về ý kiến của người khác. Tuy nhiên, đề phát triển SHVN tôi thiết nghĩ ngoài việc nêu ý kiến của mình, các bạn cũng nên thể hiện nó qua những việc cụ thể như Diện làm ở Box SHPT, Cảnh ở Box Văn bản luật. Nếu Thảo có mong muốn hỗ trợ những bạn SHPT thì tại sao ko mở 1 topic để viết về

Trước khi cho đánh trắc nghiệm, it ra bạn cũng phải cho xem sơ qua khung lý thuyết đã. Còn bạn đưa ra cho lắm mà chẳng có mục đích để làm gì?

cảm ơn anh Cao Xuân Hiếu ... ?cũng ko trách bạn Thảo được mà ..cũg tại Diện thôi mà ... hi vọng Thảo ủng hộ mình ha ... và đóng góp ý kiến hơn nữa được ko ?

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back