giúp mình với

Sinh sản hữu tính cần có sự kết hợp giữa giao tử đực và giao tử cái,còn cái kia thì ngược lại. Nôm na là thế thôi.

Nhưng mà, trường hợp tự thụ tinh không cần hai cá thể mà theo mình biết vẫn được gọi là sinh sản hữu tính mà. Theo mình chỉ cần có quá trình giảm phân và thụ tinh chứ còn hai cá thể cũng chưa hẳn cần thiết.

Còn để phân biệt thì chỉ cần ý như của Ngọc Anh thôi.Sinh sản vô tính không có kết hợp giao tử còn sinh sản hữu tính thì có kết hợp giao tử. Vậy thôi. Còn nếu đi sâu vào so sánh thì không còn gọi là phân biệt nữa rồi:D

ý MyLe_17 nói là cây lưỡng tính phải ko :mrgreen: ngoài ra còn trường hợp trinh sản ở 1 vài loài côn trùng.

1.khái niệm
2.cơ sở khoa học
3.đặc điểm
4.thích nghi với môi trường nào?
5.tác nhân thụ phấn
6.truyền đạt TTDT như thế nào?
7.sức sống của đời con
8.khả năng phát tán của loài
đây là phân biệt, mình không biết so sánh ^^

ý MyLe_17 nói là cây lưỡng tính phải ko :mrgreen: ngoài ra còn trường hợp trinh sản ở 1 vài loài côn trùng.

Dạ. Mà trinh sinh là sinh sản vô tính chứ anh nhỉ:rose:

Mọi người ơi cho mình hỏi có loài động vật nào tự thụ tinh không nhỉ? Mình nhớ là có mà;;) Mỗi tội không nhớ ra nổi là con gì:D

Dạ. Mà trinh sinh là sinh sản vô tính chứ anh nhỉ:rose:

Mọi người ơi cho mình hỏi có loài động vật nào tự thụ tinh không nhỉ? Mình nhớ là có mà;;) Mỗi tội không nhớ ra nổi là con gì:D
Có giun là loài lưỡng tính đó, nhưng mình k nhớ nó có tự thụ tinh không nữa.:???:

Có giun là loài lưỡng tính đó, nhưng mình k nhớ nó có tự thụ tinh không nữa.:???:
Giun không tự thụ Ngọc Anh à. Nó là loài lưỡng tính nhưng phải giao phối. Cơ quan sinh dục của nó có phần tạo ra tinh trùng và phần tạo ra:rose: trứng chín không cùng lúc nên tự thụ không nổi:D

Giun không tự thụ Ngọc Anh à. Nó là loài lưỡng tính nhưng phải giao phối. Cơ quan sinh dục của nó có phần tạo ra tinh trùng và phần tạo ra:rose: trứng chín không cùng lúc nên tự thụ không nổi:D
Phải bổ sung ngay cái thiếu sót này thôi, lâu quá rồi thành ra quên hết. ^^ chết thật. Chắc phải hỏi thầy cô thôi.:mrgreen:

1.khái niệm
2.cơ sở khoa học
3.đặc điểm
4.thích nghi với môi trường nào?
5.tác nhân thụ phấn
6.truyền đạt TTDT như thế nào?
7.sức sống của đời con
8.khả năng phát tán của loài
đây là phân biệt, mình không biết so sánh ^^

Khái nệm mình nghĩ trong sách giáo khoa có mà:D
2. Cơ sở khoa học của sinh sản vô tính là nguyên phân, của sinh sản hữu tính là nguyên phân, giảm phân và thụ tinh.

3.Sinh sản vô tính: thường sinh vật bậc thấp, khả năng di chuyển kém nên khó kết đôi, môi trường sống ổn định
Sinh sản hữu tính thì ngược lại.

6,vô tính:nguyên phân
hữu tính: nguyên phân, giảm phân, thụ tinh

7,uhm mình nghĩ là cũng không khác biệt quá nhiều, dù gì thì nó cũng chuyên sinh sản vô tính rồi:D nhưng mà loài vô tính thì đời con chắc có sức sống không cao như loài hữu tính, và nếu điều kiện môi trường thay đổi thì bọn vô tính chết tập thể:D

8.theo mình thì hữu tính phát tán hoành tráng hơn, vì nó muốn sinh sản được thì nó đã phải tìm cách phát tán giao tử đến đối tác hoăc đi mà tìm đối tắc rồi:D

xin lưu ý: em chém gió cả đấy ạ:rose:có gì mọi người chỉ bảo

Khái nệm mình nghĩ trong sách giáo khoa có mà:D
2. Cơ sở khoa học của sinh sản vô tính là nguyên phân, của sinh sản hữu tính là nguyên phân, giảm phân và thụ tinh.

3.Sinh sản vô tính: thường sinh vật bậc thấp, khả năng di chuyển kém nên khó kết đôi, môi trường sống ổn định
Sinh sản hữu tính thì ngược lại.

6,vô tính:nguyên phân
hữu tính: nguyên phân, giảm phân, thụ tinh

7,uhm mình nghĩ là cũng không khác biệt quá nhiều, dù gì thì nó cũng chuyên sinh sản vô tính rồi:D nhưng mà loài vô tính thì đời con chắc có sức sống không cao như loài hữu tính, và nếu điều kiện môi trường thay đổi thì bọn vô tính chết tập thể:D

8.theo mình thì hữu tính phát tán hoành tráng hơn, vì nó muốn sinh sản được thì nó đã phải tìm cách phát tán giao tử đến đối tác hoăc đi mà tìm đối tắc rồi:D

xin lưu ý: em chém gió cả đấy ạ:rose:có gì mọi người chỉ bảo
7.đúng là Mt biến đổi thì sẽ như vậy nhưng nhìn chung cơ thể mới được sinh ra từ ss vô tính có sức sống cao hơn nhiều những cơ thể non mềm yếu của ss hữu tính.:tutu:
mà thôi dừng ở đây đi, chủ thớt có vẻ không hứng thú lắm, toàn nick dùng 1 lần rồi thôi:twisted:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back