Giúp hộ em bài di truyền quần thể cái ạ!

Thanh Xuân_HTK

Junior Member
Chào các anh chị, em đang học cấp 3. Hiện giờ đang ôn thi tỉnh, cô bồi dưỡng có ra mấy bài di truyền quần thể. Phần này em chưa rõ lắm, mong các anh chị giúp đỡ ạ, em xin cảm ơn trước!

Bài 1:
Ở người, tính trạng sói đầu được chi phối bởi một gen đặc biệt, gen này là trội ở đàn ông nhưng lặn ở đàn bà. Trong một cộng đồng, trong số 10000 người đàn ông thì có 7225 người không bị sói đầu. Như vậy, trong số 10000 người đàn bà có bao nhiêu người không bị sói đầu? Cho rằng quần thể ở trạng thái cân bằng di truyền.

Bài 2:Ở thế hệ thứ nhất của quần thể giao phối, tấn số tương đối của alen A của cá thể đực là 0,9. Qua ngẫu phối, thế hệ thứ 2 của quần thể có thành phần kiểu gen là: 0,5625AA : 0,375Aa : 0,0625 aa.
a. Nếu không có đột biến và chọn lọc tự nhiên xảy ra trong quần thể thì thành phần kiểu gen của quần thể thứ nhất như thế nào?
b. Ở thế hệ thứ 8, quá trình chọn lọc tự nhiên đã loại thải tất cả các cá thể có tính trạng lặn biểu hiện ở kiểu hình. Có nhận xét gì về tần số tương đối của alen A và a ở thế hệ thứ 8?

Bài 3: Trong một quần thể giao phối có sự cân bằng về thành phần kiểu gen, tần số tương đối của các alen như thế nào nếu tần số kiểu gen đồng hợp aa trở thành gấp đôi kiểu gen dị hợp Aa?

Mong sự giúp đỡ từ các anh chị pro sinh ạ!!!!!! ^^!:please: :)

hjc, đọc qua mấy topic bên kja thấy tranh luận cái chuyện làm chưa mà đã hỏi, vậy nên em xjn trình bày chỗ em chưa hiểu đã vậy.
Ở bài 1: Vì đây là loại gen đặc biệt, bên nam thì trội mà nữ lại lặn, nên theo em như thế thì tần số alen là như nhau. Gọi alen làm sói đầu trội ở đàn ông là h còn lặn là h', còn đàn bà ngược lại), từ đó em suy ra 7225 người ko sói đầu sẽ mang gen lặn h'h' => tần số tương đối alen h' là
<link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CUser%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:"\.VnTime"; panose-1:2 11 114 0 0 0 0 0 0 0; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:3 0 0 0 1 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0cm; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:14.0pt; font-family:"\.VnTime"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Times New Roman";} @page Section1 {size:21.0cm 842.0pt; margin:72.0pt 89.85pt 72.0pt 89.85pt; mso-header-margin:36.0pt; mso-footer-margin:36.0pt; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> √ [7225 : (1000.2)]= 0,85,
=> tấn số tương đối alen h = 0.15. Mà ở đàn bà gen h' là trội => những người không bị sói đầu sẽ có kiểu gen h'h và h'h'. tần số người ko sói đầu là: 2.0,15.0,85 + 0,85.0,85 = 0,9775 => 9775 người không sói đầu.
Bài giải em vừa làm em thấy sai sai thế nào ấy, vì tính tần số alen phải chia cho cả quần thể nhưng vì tính chất gen khác nhau nên em nghĩ là phải chia như thế. làm vậy khôgn biết có đúng ko nữa, mong anh chị góp ý thêm.
Còn bài 2 người ta chỉ cho tần số của alen A ở con đực cho nên em không biết lập luận thế nào, hjc!:cry:
Bài 3 thì em sẽ nghiên cứu lại, hy vọng 2 bài trên sẽ thỉnh giáo đc anh chị chút ít, em sắp thi rồi, kì này không đậu là em chết chắc!:eek:

ơ sao lại thế nhỉ nếu thử đọc sách lớp 12(mới)tui thấy bệnh hói đâu này ở nữ vẫn la gen trội nhưng do tương tác nên không biểu hiện thôi:mrgreen:

bài của em chỉ cần nhớ qt giao phối ttcbdt:A^2+2Aa+a^2 và trung bình qt=(đực+cái)/2 thui.
Nếu chưa ra thì nghĩ tiếp đi,đọc thêm mấy cuốn di truyền nữa.thế nhé.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back