Giúp em về quang hợp với !

vtt_vttin

Junior Member
Em có câu hỏi, mấy anh chị hộ với ! : Ở cây rau muống, có thân màu xanh, vậy vì sao thân màu xanh, thân có quang hợp được ko ?:)

Chắc là có chứ,1 số cây thân màu xanh tức vẫn có diệp lục thì vẫn quang hợp được chứ,chỉ có điều yếu hơn lá thôi.Sắc tố dịch bào antoxyan thường có màu sắc sặc sỡ chứ không có màu xanh vậy đâu.

Em có câu hỏi, mấy anh chị hộ với ! : Ở cây rau muống, có thân màu xanh, vậy vì sao thân màu xanh, thân có quang hợp được ko ?:)

Bạn làm tiêu bản biểu bì thân cây rau muống xem có lục lạp không là sẽ kết luận được thôi mà. Thân!

Hi hi, đây là câu hỏi về nhà nên mình ko làm tiêu bản đc, ở trường mới có kính xem nhưng mượn thì hơi khó ^^:)

Hi hi, đây là câu hỏi về nhà nên mình ko làm tiêu bản đc, ở trường mới có kính xem nhưng mượn thì hơi khó ^^:)

Mình nghĩ là các thầy cô sẽ tạo điều kiện cho bạn thôi, ai lại đi cản trở sự ham học hỏi của học sinh bao giờ.

giúp em về quang hợp

Mình nghĩ là có mặc dù chưa thực nghiệm. Vì thân rau muống có màu xanh chứng tỏ cũng có thành phần sắc tố diệp lục nhưng chắc số lượng không nhiều. Màu xanh của lá và thân là do sắc tố quang hợp hấp thụ ánh sáng màu đỏ và xanh tím mà.

mình nghĩ là có, màu xanh trong các bộ phận của cây là màu sắc đặc trưng của nhóm diệp lục, tế bào thực vật nào (trừ tế bào biểu bì) cũng có lục lạp mà, chỉ có điều do cấu trúc chuyên hóa nhất định cho chức năng quang hợp (về hình thái, cấu trúc, cách phân bố sắp xếp...) mà người ta thường nói lá là bộ phận quang hợp của cây mà thôi. Không chỉ có thân, mà đài hoa màu xanh, quả còn xanh... cũng có khả năng quang hợp. Thân!

mình nghĩ là có, màu xanh trong các bộ phận của cây là màu sắc đặc trưng của nhóm diệp lục, tế bào thực vật nào (trừ tế bào biểu bì) cũng có lục lạp mà, chỉ có điều do cấu trúc chuyên hóa nhất định cho chức năng quang hợp (về hình thái, cấu trúc, cách phân bố sắp xếp...) mà người ta thường nói lá là bộ phận quang hợp của cây mà thôi. Không chỉ có thân, mà đài hoa màu xanh, quả còn xanh... cũng có khả năng quang hợp. Thân!
chuẩn không cần chỉnh nhé

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back