Giúp em tìm câu hỏi về phần enzym với

Mọi người ơi em đang làm tổng kết chuyên đề về enzym, ai có câu hỏi nào hay, điển hình hoặc mang tính thực tế ứng dụng thì post lên em tham khảo nhé.thanks mọi người nhiều:please:

Bạn ui, mình có một số câu hỏi theo mình là khá hay:
_Hoạt tính Enzim bị ảnh hưởng như thế nào? Bởi những loại chất nào? Trong điều kiện mt ntn?
_Khi nhân đôi ADN cần những enzim gì? Nó có chức năng gì, hoạt động của nó như thế nào?
_Vai trò của enzim?

Bạn ui, mình có một số câu hỏi theo mình là khá hay:
_Hoạt tính Enzim bị ảnh hưởng như thế nào? Bởi những loại chất nào? Trong điều kiện mt ntn?
_Khi nhân đôi ADN cần những enzim gì? Nó có chức năng gì, hoạt động của nó như thế nào?
_Vai trò của enzim?
những câu hỏi này là những câu hỏi điển hình của phần enzym, mình cần thêm 1 số câu hỏi thực nghiệm nữa:sexy: mọi người giúp mình nhe':) Cảm ơn nhìu:cry:

mình không hiểu câu hỏi này của bạn. Ý bạn là nêu định nghĩa về enzim à? Enzym là chất xúc tác sinh học, có bản chất là protein..........
Mình thấy đâu cái định nghĩa như vậy nhưng có vẻ cần được bổ sung là có những enzym được cấu tạo từ ARN (trích dẫn đây), nên mới có câu hỏi như vậy. Câu hỏi này liên quan đến sự cập nhật kiến thức mới, nhưng chắc chẳng liên quan gì đến barem điểm đâu. Vì bạn nói là tổng hợp kiến thức thì mình đưa ra câu hỏi vậy mà.

Mình nghĩ 1 số Pr có bản chất từ ARN thì nên đưa vào câu hỏi khác để nhấn mạnh kiến thức này.Dù sao cũng rất cảm ơn bạn:mrgreen: mong bạn giúp đỡ nhiều nhe'

Thực tế enzim học trong sách giáo khoa cũng khá..Xoay đi xoay lại thì bản chất, tác động của các tác nhân, cơ chế hoạt động(chìa khóa-ổ khóa) bệnh liên quan hoạt động enzim, ức chế ngược( Bài tập enzim thường liên quan cái này đấy. cho sơ đồ xúc tác cảu enzim, khi tăng giảm nồng độ enzim này hay enzim kia --> cái nào giảm cái nào tăng, đại khái thế..)
(y)

Tại sao khi tăng nồng độ enzim đến một giới hạn nào đó thì khi tăng nữa hiệu suất phản ứng với cơ chất sẽ không tăng nữa?

Thực tế enzim học trong sách giáo khoa cũng khá..Xoay đi xoay lại thì bản chất, tác động của các tác nhân, cơ chế hoạt động(chìa khóa-ổ khóa)
Mô hình chìa khóa ổ khóa chỉ giải thích được hoạt động của một số ít các enzym, nhiều enzym hoạt động theo mô hình lắp khít cảm ứng (nhưng không biết chương trình phổ thông có đề cập đến không?)

những câu hỏi này là những câu hỏi điển hình của phần enzym, mình cần thêm 1 số câu hỏi thực nghiệm nữa:sexy: mọi người giúp mình nhe':) Cảm ơn nhìu:cry:

Uhm.... Thế thì theo mình thì câu hỏi này khá phù hợp vs bạn đó: Nếu ko tồn tại Enzym thì có tồn tại sự sống ko? Enzym có xuất hiện trước khi có sự sống như các đại phân tử (carbonhydrate, protein, lipid, acid nucleic) ko?

Uhm.... Thế thì theo mình thì câu hỏi này khá phù hợp vs bạn đó: Nếu ko tồn tại Enzym thì có tồn tại sự sống ko? Enzym có xuất hiện trước khi có sự sống như các đại phân tử (carbonhydrate, protein, lipid, acid nucleic) ko?
Mr Zek giải thích giùm khái niệm sự sống là gì với, để còn biết cách để trả lời câu hỏi này.

Ah, theo em là khi có TB đầu tiên có các hoạt động sống xuất hiện<=>sự sống xuất hiện.:mrgreen:

Thực tế enzim học trong sách giáo khoa cũng khá..Xoay đi xoay lại thì bản chất, tác động của các tác nhân, cơ chế hoạt động(chìa khóa-ổ khóa) bệnh liên quan hoạt động enzim, ức chế ngược( Bài tập enzim thường liên quan cái này đấy. cho sơ đồ xúc tác cảu enzim, khi tăng giảm nồng độ enzim này hay enzim kia --> cái nào giảm cái nào tăng, đại khái thế..)
Bạn cho mình câu hỏi cụ thể được không? àh hệ thống bài tập về phần này mình chưa có nhiều nên bạn nào có bài hay thì giúp mình với nhé.(y) mog mọi người post bài nhiệt tình...:cry:

Bạn cho mình câu hỏi cụ thể được không? àh hệ thống bài tập về phần này mình chưa có nhiều nên bạn nào có bài hay thì giúp mình với nhé.(y) mog mọi người post bài nhiệt tình...:cry:
Ủa?? Đây là câu hỏi cụ thể rùi mà? Bạn ko hiểu chỗ nào? Mình có thể giải thích. Còn bài tập thì mình nghĩ là chỉ xoay quanh sự ức chế ngược, tốc độ PỨ thui chứ mình cũng chưa làm bài tập phần này bao h.

zek uj enzym có bản chất là pr, số ít có bản chất là ARN, như vậy làm sao enzym xuát hiện trước (.............) như bạn nói được. Câu này theo bạn nên trả lời như thế nào đây:oops:

Câu này là câu hỏi mở bạn à. Có nhiều giả thiết (vì ko thể kiểm chứng đc), nhưng mình cũng trả lời như bạn thui, tuy nhiên phải CM là enzim được hình thành sau khi có TB thì mới được. Còn câu hỏi trên thì trả lời là ko tồn tại sự sống đc, bởi vì enzym xúc tác các phản ứng hoá học, làm các phản ứng này xảy ra nhanh hơn, nếu ko có enzym thì các hoạt động sống trong TB cũng như cơ thể sẽ đình trệ, diễn ra chậm chạm và ko thích ứng đc vs mt=>bị đầo thải=>Ko tồn tại sự sống.:mrgreen:

(y)chuối quá zek uj.neu theo gt của bạn thì mình cũng có thể đặt ra 1 giả thiết khác là nếu enzym mà ko tồn tại thì chọn lọc tự nhiên sẽ chọn 1 chất xúc tác snh học khác:hoanho:lúc đấy chắc người ta cũng ko đặt tên nó là enzym nữa:oops:cho đỡ bị trùng tên:nhannho:-> tránh đi trên vết xe đổ của chất xúc tác trước nó đã bị đặt giả thiết là không còn tồn tai (enzym đó):nhannho:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back