giúp em cái em không biết chọn khoa gì

khối B đúng thật khó tìm khoa thích hợp quá hhiih nói thế nhưng vẫn học khối B từ đầu mà
với lại cũng thích nó lắm
nhưng đau đầu thay còn một thời gian nữa là thi đại học rồi mà em đang băn khoăn không biết phải chọn giữa khoa công nghệ sinh học và khoa sinh học của đại học khoa học tự nhiên hà nội
vấn đề là khoa này có cả đống chuyên ngành. ví dụ như khoa sinh học
Động vật học

Phôi học và mô học

Di truyền học
?
Hoá sinh học

Thuỷ sinh học

Vi sinh học

Côn trùng học

Ngư loại học

Sinh lý học thực vật

Sinh thái học

Tế bào học

Sinh lý học động vật và người ?*

?Thực vật học ? *

?Lý sinh học ?*
? ?
? ?Nhân chủng học ?
còn khoa công nghệ sinh thì có các chuyên ngành công nghệ thực phẩm
công nghệ y dược
công nghệ sinh hoc nông nghiệp

híc suot ngày nghe nói về nuôi cấy tế bào ,tế bào gốc này,nhân bản vô tính đâm ra thích muốn thử sức và đương nhiên có săn lòng nghiên cứu khoa học mà
thế nên để có thể làm việc và tiếp xúc với những công nghệ trên thì nên chọn ngành nào không biết anh chị giúp em được không
cảm ơn nhiều

như trên em đã nói đấy ngoài nuôii cấy tế,nghiên bào tế bào gốc,nhân bản vô tính, ? kĩ thật di truyền như kiểu tạo DNA tái tổ hợp ấy
tất cả những cái ấy liệu có tập trung trong một chuyên ngành hay hai chuyên ngành nhỉ giúp em với
cảm ơn nhiều

Trước khi trở thành sinh viên, rồi thành một nhà khoa học, em cần phải luyện cho mình khả năng diễn đạt ý tưởng, câu hỏi một cách rõ ràng. Đừng nên lạm dụng chức năng tô đậm hoặc xuống dòng, chấm câu không đúng. Đây là lần đầu tiên cũng là lần duy nhất tôi nhắc em về việc này, vì những bài viết như trên có thể bị xóa bất cứ khi nào.

Tôi chắc chắn là sau khi em sửa lại bài viết của mình, mọi người sẽ "tư vấn" cho em những thông tin cần thiết vì ko ít ng đã và đang là SV khoa Sinh, Tổng hợp.

Bổ sung thêm.
Em phải biết rằng, có rất nhiều các anh chị lớn tuổi tham gia vào diễn đàn. Thậm chí, có những anh, chị còn là thầy của thầy giáo, cô giáo đang dạy em nữa đấy. Vì vậy, ngoài cách viết rõ ràng, mạch lạc, em còn phải thể hiện sự tôn trọng, lịch sự trong câu hỏi của em.
Có rất nhiều anh, chị muốn tham gia góp ý kiến cho em để chọn lựa ngành và chuyên nghanh phù hợp. Song, với cách thể hiện như này của em, chắc là không ai trả lời cho em đâu.

Edited by Hiếu

http://www.sinhhocvietnam.com/vn/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=1440

http://www.sinhhocvietnam.com/vn/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=1294

Bạn Quyết có thể đọc 2 link trên, nhớ sửa lại bài viết thể hiện rõ điều đó.

Và nhắc bạn luôn, lần sau bạn Quyết làm ơn post bài đúng chỗ, đúng phần cần thảo luận, khi mở chủ đề thì nên xem trước xem đã có chủ đề đó ở các diễn đàn con chưa?

Xin lỗi vì đã quạt bạn ngay từ những bài viết đầu tiên khi tham gia diễn đàn.

thứ nhất là em không sửa được vì vì vậy em xin post bài lên
khi kích chuột vào nút sửa .khi chạy xong hiện chữ thông báo chắc bài lâu thì không thể sửa được. Vậy xin nhờ ai được adim cấp quyền sửa lại dùm trân thành cảm ơn
còn anh Hoàng Đức MInh à em post chỗ này là vô cùng chính xác đấy như trên các anh nói ở đây có những anh chị học khoa sinh học công nghệ sinh học có những người đang hoc cao học .....vì thế các anh chị biết rât rõ em nên theo khoa nào .
còn nếu post ở chỗ dành cho học sinh phổ thông thì không thu được kết quả gì nhiều
bởi chỉ có học sinh phổ thông vào thôi hiếm lắm mới có sinh viên
với lại nếu có thể học sinh phổ thông cũng có thể post bai ở những nơi mình biết .

Edit: Hoàng.

còn anh Hoàng Đức MInh à em post chỗ này là vô cùng chính xác đấy như trên các anh nói ở đây có những anh chị học khoa sinh học công nghệ sinh học có những người đang hoc cao học .....vì thế các anh chị biết rât rõ em nên theo khoa nào .

Vâng tôi cũng biết rõ là tôi đang nói chuyện với ai và thực tâm muốn giúp và cung cấp các thông tin mà tôi biết chỉ với hy vọng các bạn ko mắc phải sai lầm như tôi. Còn bạn, bạn ko đọc link tôi đã đưa và đã nói thế này rồi thì mong các anh chị khác giúp hộ, chứ tôi thì tôi chịu rồi.

Khuất Đình Quyết said:
thứ nhất là em không sửa được vì vì vậy em xin post bài lên
khi kích chuột vào nút sửa .khi chạy xong hiện chữ thông báo chắc bài lâu thì không thể sửa được. Vậy xin nhờ ai được adim cấp quyền sửa lại dùm trân thành cảm ơn
còn nếu post ở chỗ dành cho học sinh phổ thông thì không thu được kết quả gì nhiều
bởi chỉ có học sinh phổ thông vào thôi hiếm lắm mới có sinh viên
với lại nếu có thể học sinh phổ thông cũng có thể post bai ở những nơi mình biết .

Edit: Hoàng.

Quyết à.

Anh không biết khả năng học lực của em thế nào nhưng với phong cách và lối viết của em như này, anh e rằng, em không thể thực hiện nổi mơ ước của mình đâu.

Anh hy vọng, em sẽ tập trung vào uốn, nắn cách viết và cách diễn đạt ý văn để cho người đọc hiểu được. Có như thế, chúng ta mới có cơ hội gặp nhau trong chuyên ngành nghiên cứu sau này.

Chúc em mọi việc tốt đẹp!

Tôi thì tôi chỉ xin có chút ý kiến thế này

1. Em nên chọn trường nào mà thời gian học ngắn thôi, ý anh nên theo hệ cử nhân 4 năm, đừng theo hệ kỹ sư 5 năm. Vì em tiết kiệm được hẳn 1 năm đề đi kiếm tiền :mrgreen: .

2. Cho dù em học hệ nào, chuyên ngành gì thì khi đi làm em cũng phải tự đào tạo lại và được đào tạo lại thôi. Quan trọng là trong lúc học em chịu khó tìm tòi, học hỏi để có kiến thức cơ bản tốt.

3. Em là người biết rõ em nhất nên không ai có thể quyết định thay em được.

Thân ái.

1. Em nên chọn trường nào mà thời gian học ngắn thôi, ý anh nên theo hệ cử nhân 4 năm, đừng theo hệ kỹ sư 5 năm. Vì em tiết kiệm được hẳn 1 năm đề đi kiếm tiền Mr. Green .

2. Cho dù em học hệ nào, chuyên ngành gì thì khi đi làm em cũng phải tự đào tạo lại và được đào tạo lại thôi. Quan trọng là trong lúc học em chịu khó tìm tòi, học hỏi để có kiến thức cơ bản tốt.

3. Em là người biết rõ em nhất nên không ai có thể quyết định thay em được.

Nó có cả ở trong 2 link em đưa bạn Quyết rồi, cám ơn anh đã tóm gọn lại hộ.

Cho dù em học hệ nào, chuyên ngành gì thì khi đi làm em cũng phải tự đào tạo lại và được đào tạo lại thôi.

Đi làm thì chả biết gì, phải cầy từ đầu là điều ko có gì phải bàn, ở đó thường có sẵn tài liệu, đọc ngấm từ từ thôi. Lúc đó làm về cái gì thì mới tìm và đọc về cái đó.

Cảm ơn tất cả những anh chị mọi người đã giúp đỡ em trong con đường tìm tòi học hỏi cái mới. Đặc bệt em đã hiểu ra Sinh Hoc và Công Nghệ Sinh Học khác nhau như thế nào.
Đặc biệt là anh Nguyễn Hữu Hoàng cảm ơn anh nhiều .Đấy chính là cái em muốn biết
Đặc biệt nhiều anh chị nữa đã thẳng thắn phê bình.
Quả thực không phải biện minh nhưng kĩ thuật trình bày của em còn kém . Kiến thức của em còn lơ tơ mơ.trước đây em nghĩ mình đánh thế nào cũng được miễn là mọi người đọc được nhưng bây giờ thì đã khác .Cảm ơn anh chị rất nhiều .Nhưng dù thế nào đi nữa thì em nhất quyết không bao giờ từ bỏ ước mơ từ hồi em còn bé tí khi nhìn thấy những nhà khoa học làm việc bên các ống nghiệm.
Và anh Trịnh Thành Trung ạ em không từ bỏ đâu cảm ơn anh rất nhiều

Như này thì tốt lắm rồi. Anh chúc em mọi việc được như ý muốn.

So sánh bài viết này với các bài viết trước, anh thấy em đã có những tiến bộ đáng kể. Em đã biết cách diễn đạt để mọi người hiểu được mình song vẫn còn mắc rất nhiều thiếu sót trong đánh các dấu chấm, dấu hỏi.(em nên đọc lại ngữ pháp tiếng Việt về vấn đề này để củng cố cách viết của mình)

Anh viết lại 2 câu mà em đã viết. Qua đó, em tự nhận ra và uốn nắn lại cách viết cho mình.
Cảm ơn tất cả những anh chị mọi người đã giúp đỡ em trong con đường tìm tòi học hỏi cái mới.

Em cảm ơn tất cả các anh, các chị và mọi người đã giúp đỡ em về việc tìm tòi và học hỏi cái mới.

Và anh Trịnh Thành Trung ạ em không từ bỏ đâu cảm ơn anh rất nhiều  

Và anh Trịnh Thành Trung ạ, em sẽ không bao giờ từ bỏ ước mơ cháy bỏng của mình đâu, em cảm ơn anh rất nhiều.

Chúc em đạt kết quả cao trong học tập.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back