Giâm cành và nuôi cấy mô

ptdthuc

Junior Member
Thầy giáo của em có hỏi là: Tại sao khi giâm cành thì người ta sử dụng cành trưởng thành, còn trong nuôi cấy mô thực vật thì lại dùng đỉnh sinh trưởng. Anh chị có thể giải thích dùm em được không ạ, em bí rồi.

Giâm cành dùng cành trưởng thành để nhanh cho thu hoạch , còn nuôi cấy mô em nghĩ là dùng đỉnh sinh trưởng vì các tế bào ở đó phân chia mạnh mẽ nên phân chia nhanh -> nhanh phân hoá -> cần thiết cho nuôi cấy mô:up::up:

Thầy giáo của em có hỏi là: Tại sao khi giâm cành thì người ta sử dụng cành trưởng thành, còn trong nuôi cấy mô thực vật thì lại dùng đỉnh sinh trưởng. Anh chị có thể giải thích dùm em được không ạ, em bí rồi.
Bạn thử trả lời câu hỏi tại sao người ta lại không làm ngược lại đi nhé :???:

Thanks mấy bác, sau mấy ngày tìm kiếm cuối cùng em đã có câu trả lời cho vấn đề này, lý do là do hocmon sinh trưởng của thực vật.

Thực ra một phần do hoocmon sinh trưởng thôi. trong nuôi cấy mô mà sử dụng đỉnh sinh trưởng vì các tế bào ở đỉnh sinh trưởng chưa biệt hóa, áp dụng cho phương pháp phục tráng giống cây trồng. Cần phân biệt đỉnh sinh trưởng và đỉnh chồi :rose: :)

Thực sự mình cũng có thể sử dụng cành trưởng thành để nuôi cấy mô nhưng khả năng sống sót của mô rất thấp do khả năng phản biệt hóa của tế bào từ mô trưởng thành kém và ngược lại. Vì lý do đó người ta sử dụng đỉnh sinh trưởng để nuôi cấy mô do tế bào còn non, phát triển mạnh mẽ nên sử dụng nó thôi.

anh chị cho em hỏi định nghĩa chính xác mô sọ là gì...và tại sao lại gọi nó là mô sẹo

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back