giải thích ở mức độ phân tử. nguyên tử

trần quang trí

Junior Member
Các anh chị và các bạn ơi.Em chưa được học về sinh học phân tử nhưng hình dung shptử, ngtử sẽ cho ta hiểu và giải thích sâu kĩ bản chất của mọi sự vật , hiên tượng và phát triển cnghệ...vì ngtử, phtử cấu thành mọi sự vật và mọi biến đổi cũng là do tương tác giữa chúng.?
Em đang học CN sinh và gần đây em học môn di truyền , tế bào, mdịch,...và em thấy thật hay nếu được giải thích ở mức độ phân tử, ngtử.?
Nếu học về shpt thì sẽ nghiên cứu cấu tạo chất, lực liên kết các phtử, ngtử;xác suất tạo phân tử;....hay gì đó mà em cũng chưa hiểu được.Vậy nếu ngoài những kthức cbản trong hoá thì để tìm hiểu shpt em có thể tìm đọc tài liêu , sách gì trước tiên ạ?
Em thấy họ chụp hình ảnh các tế bào vsv;cấu trúc phân tử và xác định cấu trúc phtử,nguyên tử....vậy họ dùng kính hvi đtử;những kĩ thuật gì thế ạ?Ở Việt Nam đã có chưa và mong mọi người giải thích qua hoặc chỉ giúp em tài liệu hay link.
Em xin cảm ơn!(y)

Các anh chị và các bạn ơi.Em chưa được học về sinh học phân tử nhưng hình dung shptử, ngtử sẽ cho ta hiểu và giải thích sâu kĩ bản chất của mọi sự vật , hiên tượng và phát triển cnghệ...vì ngtử, phtử cấu thành mọi sự vật và mọi biến đổi cũng là do tương tác giữa chúng.?
Em đang học CN sinh và gần đây em học môn di truyền , tế bào, mdịch,...và em thấy thật hay nếu được giải thích ở mức độ phân tử, ngtử.?
Nếu học về shpt thì sẽ nghiên cứu cấu tạo chất, lực liên kết các phtử, ngtử;xác suất tạo phân tử;....hay gì đó mà em cũng chưa hiểu được.Vậy nếu ngoài những kthức cbản trong hoá thì để tìm hiểu shpt em có thể tìm đọc tài liêu , sách gì trước tiên ạ?
Em thấy họ chụp hình ảnh các tế bào vsv;cấu trúc phân tử và xác định cấu trúc phtử,nguyên tử....vậy họ dùng kính hvi đtử;những kĩ thuật gì thế ạ?Ở Việt Nam đã có chưa và mong mọi người giải thích qua hoặc chỉ giúp em tài liệu hay link.
Em xin cảm ơn!(y)
trời, tưởng tượng gì lắm cho nó phức tạp, molecular bio la học về những cái ở cấp độ phân tử như DNA, Protein... hay nhỏ hơn tí nữa thôi:up:

không.nhưng em nghĩ những ng học về shpt thì họ phải được học kĩ mấy cái đó chứ anh.Hay là phải học nghành khác a?

Em đang học lý thuyết thì cứ nắm vững mấy cái anh ấy bảo đi đã.
Công nghệ hiện đại tất nhiên là được sử dụng vào những nghiên cứu tinh vi hiện đại rồi, như KHVĐT, PCR, li tâm, phóng xạ lase và vô vàn máy móc, phương pháp khác. Ở VN có khá nhiều đấy nhưng nhiều máy ít người sử dụng thành thạo.
Còn về cấu tạo chất, lực liên kết phân tử em cũng có vốn kiến thức từ hồi cấp 3 rồi, bây giờ người ta không dạy lại đau chỉ nêu lên trong một số trường hợp thôi. Vd như khi nói về các cấp độ cấu trúc của phân tử protein chẳng hạn.
Không có gì phải lo nhiều như thế, còn có điều kiện thì cứ tìm sách mà đọc, thêm cả toán lí hóa nữa mới bổ trợ cho nhau được.
Chúc em không bị rối.

( Đùa tí nhé)
Nếu em học MD mà cứ thắc mắc tại sao kháng thể lại có tay, chân? Sao loại này có 2 còn loại kia lại có 10 thì ....chịu.:botay:

em nghĩ khoa học phát triển vẫn còn phải nói " chịu" và bó tay với vô vàn vấn đề , nhiều vđề nghe tưởng trẻ con, đgiản nhưng lại rất chuối???
Em nghĩ, thuyết ngtử, phtử đã có từ nhiều chục năm nay?và mở đường cho khoa học khám phá bản chất mọi svật, hiện tượng?và cho đến nay việc nghcứu mđộ ngtử, phtử cũng đã phtriển hàng chục năm....vậy thì việc đặt vấn đề kĩ hơn 1 tí như thế để hiểu hơn bản chất của các vấn đề sinh học nói riêng(dù biết với đkiện còn thấp của nền khoa học, giáo dục và cụ thể là sinh học việt nam, ta chắc cũng khó đi sâu được nhiều chứ chưa nói là đi tận cùng bchất vấn đề) là nên làm để đầu óc luôn được khoáng đạt,trí tưởng tượng bay bổng, để việc học thêm lý thú hơn...:hum::???::dance:đấy chỉ là em nghĩ thế thôi.Chúc anh chị và mọi người học tập vui vẻ và thành công!!!!:)

nếu nói sinh học phân tử như bạn tưởng tượng thì nó giống với môn Hoá Sinh của bọn mình học quá....hix..:hum:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back