Giải thích cân bằng Donnan

chauvoquynh

Junior Member
Chào mn! Cho mình hỏi các bạn hiểu như thế nào về cân bằng Donnan? Cân bằng nồng độ khác gì với cân bằng điện tích? Mình có xem 1 video về Cân bằng Donnan nhưng không hiểu từ giây 1:20, vì sao có 1 hạt ion Cl di chuyển từ side 1 sang side 2.
https://m.youtube.com/watch?v=MhSfQio8mp0
Mong các bạn giải đáp giúp mình. Cảm ơn các bạn nhiều! ^^

Last edited:
Chào mn! Cho mình hỏi các bạn hiểu như thế nào về cân bằng Donnan? Cân bằng nồng độ khác gì với cân bằng điện tích? Mình có xem 1 video về Cân bằng Donnan nhưng không hiểu từ giây 1:20, vì sao có 1 hạt ion Cl di chuyển từ side 1 sang side 2.
https://m.youtube.com/watch?v=MhSfQio8mp0
Mong các bạn giải đáp giúp mình. Cảm ơn các bạn nhiều! ^^

Lót dép hóng với =))
hông hiểu tiếng anh rồi mà ko có cc để bật lên coi phụ đề nữa .
nhưng mà mình nghĩ vấn đề nằm ở cái Pr- , nó to quá hay gì mà ko di chuyển qua màng được , nên cái ion kia phải di chuyển sao cho cân bằng về một cái gì đó , thấy nó đánh dấu điện tích 2 bên nên mình nghĩ chắc là về điện tích

vì cái pr đó tích điện âm nên mấy ion K+, Cl- đó phải khuếch tán theo gradient nồng độ và điện tích, cái này là gradient điện hóa
vd như đầu tiên Cl- khuếch tán theo gradient nồng độ, xong cái I nó lại âm hơn nên CL- khuếch tán sang 2, xong cái K+ lại khuếch tán sang I theo điện tích, rồi theo nồng độ, ts lúc nào đó sẽ cân bằng 2 bên
- đoạn cuối có lẽ là khi cân bằng thì lượng ion khuếch tán qua 2 bên như nhau, cân bằng động
- dốt TA nên chẳng hiểu chi, đoán bừa thôi :3 mà cái cân bằng donnan quen ghê, gg search có đó :v

ban đầu là sự chênh lệch về điện tích dẫn tới sự chênh lệch về gradient nồng độ, tới 1 lúc nào đó thì sự khuếch tán dẫn tới sự cân bằng điện tích và nồng độ gây ra sự cân bằng động

ban đầu là sự chênh lệch về điện tích dẫn tới sự chênh lệch về gradient nồng độ, tới 1 lúc nào đó thì sự khuếch tán dẫn tới sự cân bằng điện tích và nồng độ gây ra sự cân bằng động
Thân chào bạn, bạn nói rất đúng. Bạn có thể giải thích giúp mình phương trình cân bằng Donnan được không ( mình cảm thấy tác dụng của bơm ion mâu thuẫn với phương trình donna ):please::???:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back