gene quan tâm(GOI)?

LUN10

Junior Member
Mọi người ơi cho em hỏi:
trên đối tượng nghiên cứu có gene mình quan tâm.
Vậy làm thế nào để xác định được gene quan tâm đó::please:

Mọi người ơi cho em hỏi:
trên đối tượng nghiên cứu có gene mình quan tâm.
Vậy làm thế nào để xác định được gene quan tâm đó::please:

Vấn đề này hay đấy, anh chị em nào có kinh nghiệm tham gia đi nào.
Theo mình: trước tiên cần biết đó là gene gì, sau đó tìm gene đó trên ngân hàng gene, thông thường chỉ tìm được một phần đoạn gene đó, dựa vào trình tự đoạn gene tìm được đó thiết kế primer, dùng PCR nhân bản và kéo dài đoạn gene đó, .....,... kiểm tra trình tự đoạn gene sau khi nhân bản thành công.
Mọi người cùng góp ý nhé !

ý bạn Lun10 là, ví dụ ta muốn nghiên cứu về gen a trên toàn bộ NST, hay 1 NST nào đó trong nhân. ta làm cách nào để biết đâu là gen a trong biển gen kia. dấu hiệu, cách nhận biết, túm lại là làm cách nào là gen a chứ không phải gen nào khác.

Chắc bạn này muốn hỏi về quá trình screening.
Screening thì bạn phải thiết lập điều kiện môi trường để xem gene nào up-regulated hay down-regulated. VÍ dụ như muốn xem gene nào có vai trò trong việc chịu nhiệt thì đun lên.
Để xác định đc có sự up-regulation hay down-regulation, phải đem mẫu đi định lượng, thường là mRNA (realtime-PCR hay mass spec gì đóa).
Nhưng nếu có cả nghìn gene đc suspect thì seo. Với số lượng lớn như vậy, thường ng ta sẽ dùng các gene chips.

thanks mọi người
nhưng câu hỏi của em chưa được trả lời ma
trên thực tê rât nhiều gene được nhận biết và phân lập nên chắc phải có một phương pháp nào đó xác định chứ a.:
anh Duy Hưng nói e hơi hiểu tý. vd gene quy định tinh chụi nhiệt: trong bộ gene của cây anh mang đun lên xog thì xác định kiểu gì a?:hoanho:các gene sau khi đun làm thế nào để biết nó có bị chêt, có bị thay đổi hay không thay đổi?
em vân chưa được tìm hiểu sâu về các phương pháp trong công nghê sinh học. có tài liệu gì liên quan share e với nhé.

Anh nói ví dụ vậy thôi. Ví dụ em muốn xác định 1 gene nào có vai trò chịu nhiệt, em phải tách tế bào ra và nuôi cấy dưới dạng tế bào đơn, ko có chơi nguyên cả 1 cái cây hay con chuột đc đâu. Bình nuôi cấy này em sẽ áp đặt 2 chế độ nhiệt độ khác nhau, thường và cao (ví dụ 25 độ và 40 độ). Sau khi nuôi cấy thì thu nhận mRNA của 2 mẫu và so sánh tương quan về mặt định lượng của 1 số loại mRNA (suspected mRNA) giữa 2 mẫu. Nếu loại mRNA nào đó có sự thay đổi về hàm lượng so với mẫu chuẩn thì nó có khả năng cao là gene liên quan.
Thường 1 nghiên cứu screening họ sẽ làm với 100 - 1000 suspected mRNA khác nhau. Không guarantee là sẽ tìm đc trong cái đống suspected mRNA đó.

Để tìm gene chịu trách nhiệm về 1 tính trạng thì phải dùng forward genetic screening để phân biệt với reverse genetics là xác định chức năng của 1 gene.

Trong forward genetics, để định vị là (những) gene nào trên NST số máy đảm nhiệm tính trạng quan tâm thì ngta thường dùng positional cloning.

Dùng mấy keyword trên mà google là có thông tin. Có thể tham khảo thêm ở link

http://en.wikipedia.org/wiki/Linkage_analysis

Chắc bạn này muốn hỏi về quá trình screening.
Screening thì bạn phải thiết lập điều kiện môi trường để xem gene nào up-regulated hay down-regulated. VÍ dụ như muốn xem gene nào có vai trò trong việc chịu nhiệt thì đun lên.
Để xác định đc có sự up-regulation hay down-regulation, phải đem mẫu đi định lượng, thường là mRNA (realtime-PCR hay mass spec gì đóa).
Nhưng nếu có cả nghìn gene đc suspect thì seo. Với số lượng lớn như vậy, thường ng ta sẽ dùng các gene chips.

Đây là cách tìm protein/gene signatures, cuối cùng sẽ end up với 1 list các up/down regulated genes nhưng ko dễ để xác định đâu là nguyên nhân đâu chỉ là hệ quả.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back