Enzim ADN polimeraza

Trên lý thuyết thì ADN polymerase không hề có khả năng tạo nên đoạn mồi bởi vì ADN polymerase chỉ có tác dụng kéo dài mạch , tức là nó sẽ xúc tác gắn các Nucleotide vào với nhau thông qua liên kết giữa gốc OH của Nu này với vị trí C ở đường của Nu kia . Tuy nhiên , ở Nu đầu tiên sẽ không có vị trí gắn gốc OH của nó vào đường ( tại vì nó là Nu đầu tiên nên trước nó sẽ không có Nu nào cho nó gắn =)) đơn giản là vậy ) .
Còn ARN polymerase thì không cần như vậy nó có khả năng tạo Nu từ môi trường .
=> Sử dụng ARN mồi trong cơ chế nhân đôi .
Con trên thực tế thì chắc ít ai thấy và biết =)) nó ở mức độ phân tử lận cơ mà , muốn xem cũng khó

Bạn hiểu nhầm ý mình rồi. Mình vẫn biết là enzim ADN pol không tự tạo ra đoạn mồi, nhưng trong một số bài tập mình đọc qua thỳ nó ghi trong quá trình tái bản ADN, enzim ADN pol thường sủa dụng đoạn mồi là ADN, đôi khi lại là ARN

đây là một đoạn mình tìm được nhưng chưa có gì kiểm chứng nó đúng :
"...do hoạt tính của DNA polymerase phage T4 mạnh hơn polymerase I gấp 200 lần. vì hoạt tính xúc tác cực mạnh nên khi nu đầu tiên vừa gắn vào thì enzyme sẽ xúc tác ngay lập tức, tạo liên kết H với mạch gốc và liên kết phosphodiester với nu tiếp theo cực nhanh và tiếp tục kéo dài chuỗi luôn.
Còn nếu như polymerase I hoạt tính ko đủ mạnh,chuyển động brown sẽ làm các nu văng ra khỏi mạch, không liên kết được nên phải cần 1 đoạn mồi để bám vào và tổng hợp..."
nhưng việc sách bạn đọc ghi vậy mình nghĩ là sai vì hầu hết sinh giới đều xài arn pol tạo arn mồi ( wiki , google ,...)
nếu dựa trên đoạn mình tìm dc mình có thể dự đoán là điều kiện để Adn pol xài adn làm đoạn mồi khi hoạt tính mạnh hoặc năng lượng cung cấp vượt trội

Theo mình thì ADN hay ARN thì đều có thể sử dụng làm đoạn mồi chỉ cần đoạn mồi đó cung câps đầu 3'-OH cho ADN pol thực hiện tự sao

Last edited:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back