Dùng tia uv gây đột biến ở nấm men

leduchuankhtn

Senior Member
Dưới tác dụng của tia UV thì sau bao lâu (giây, phút) thì nấm men bắt đầu chết?và sau bao lâu thì nấm men chết hàng loạt? anh chị nào biết giúp em với nhé?

Bạn thử để nấm men trong tia UV khỏang 5 đến 30 phút, mỗi lần cách nhau 5 phút, cứ sau 5 phút bạn lấy ra một ít sinh khối nấm men và nhuộm tế bào, sau đó đếm số lượng tế bào chết. Bạn phải thực nghiệm mới biết được.

Bạn thử để nấm men trong tia UV khỏang 5 đến 30 phút, mỗi lần cách nhau 5 phút, cứ sau 5 phút bạn lấy ra một ít sinh khối nấm men và nhuộm tế bào, sau đó đếm số lượng tế bào chết. Bạn phải thực nghiệm mới biết được.
uh. cảm ơn nhé. Mình đã thử ở nhiều lần thí nghiệm với những khoảng thời gian khác nhau và thấy ở 21s nấm men đã bắt đầu chết hàng loạt, và sau 30s thì chết hết.
Vấn đề mình muốn hỏi thêm là: mỗi chủng nấm men sẽ có độ mẫn cảm khác nhau đối với tia tử ngoại đúng không
? và tại sao lại vậy? có cơ chế nào để nấm men sửa chữa sai hỏng do đột biến tia uv ko?

Mỗi chủng khác nhau có cơ chế tự vệ khác nhau nên mức độ mẫn cảm cũng khác nhau.
Cơ chế khi bị chiếu phóng xạ là các tb sẽ phát đi tín hiệu gọi là S.O.S lúc này mọi hoạt động tb ngừng lại. Cơ chế sửa sai vận dụng tối đa. Các enzyme nối sẽ ráp các mảnh vụn lại 1 cách nhanh nhất có thể dẫn đến rất nhiều đb. Trong đó có đb jup nó sống sót :oops:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back