Điện di phân tách băng ADN

nthanh

Senior Member
Mình có 2 băng ADN cần phân biệt với kích thước 395 và 381 bp, vậy mình phải chạy điện di như thế nào để phân tách tốt nhất. điện di gel agarose hay là polyacrylamide? và nồng độ gel, hiệu điện thế như thế nào là tốt nhất.
cảm ơn các bạn

Mình có 2 băng ADN cần phân biệt với kích thước 395 và 381 bp, vậy mình phải chạy điện di như thế nào để phân tách tốt nhất. điện di gel agarose hay là polyacrylamide? và nồng độ gel, hiệu điện thế như thế nào là tốt nhất.
cảm ơn các bạn
Theo mình nghĩ nếu bạn nêu cụ thể hơn về một số thứ liên quan đến thí nghiệm của bạn thì mọi người có thể giúp bạn hữu hiệu hơn.

hihi, nghĩ cũng hay hay, gõ cái nào:
395 - 391 = 14 nu, mà theo em hiểu thì hai đoạn ADN này trong cùng 1 mẫu (hay 2 mẫu khác nhau để chạy trên 2 lands khác nhau nhỉ?) thì có 2 cách để phân biệt chính xác về khảng cách:
+ Chạy trên gel Polyacrylamide, cách này thông dụng nhất, rẻ tiền nữa.
+ Chạy trên hệ thống điện di mao quản, hơi tốn kém và kỹ thuật khó hơn.
Còn chạy trên gel agarose thì nói chung là được, nhưng ... khó mà phát hiện ra với chênh lệch chỉ 14 nu như trên :D
Còn cách nào nữa thì hỏi tiếp các bác làm trên này, em bỏ thí nghiệm lâu lắm rồi, nên cứ type bừa cái :):mrgreen:

cảm ơn các bạn

Ban nthanh:
Toi doan la Ban chi can "purify" mot trong hai DNA fragments. Neu nhu vay thi Ban co the dung restriction enzyme de "destroy" fragment con lai truoc khi Ban chay dien di.

Neu Toi doan khong dung thi nhu Ho Huu Tho da viet, Ban nen cho moi nguoi trong dien dan biet them chi tiet ve thi nghiem cua Ban de moi nguoi co the giup do cho Ban them.

Chuc Ban thanh cong.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back