Điện di DNA khó phân tách các band

Ơ, phần trích dẫn và ý kiến của bạn là giống nhau hay khác nhau vậy?:akay:
oh xin lỗi ha
ý kiến của mình là:
Ồ chuyện này là đượng nhiên rồi. về mặt cấu tạo gel Agarose là một giá thể dạng lưới( có thể gọi là các đượng ống) để cho DNA di chuyển dưới tác dụng của diện trường. Vì vậy ở nồng độ gel thấp thí kích thước của các mắt lưới sẽ lớn vì vậy khả năng phân tách các đoạn DNA có kích thước sẽ kém hơn. khi chúng ta tăng nồng độ gel lên thì các mắt lưới sẽ trở nên nhỏ hơn vì vậy làm tăng hiệu quả phân tách các đoạn DNA có kích thước khác nhau.
Như vậy muốn tăng hiệu quả phân tách( tức là phân biệt được các trình tự có khoảng cách gần nhau) thì phải tăng nồng độ gel lên

chạy tách băng à!
kinh nghiệm mình chạy với gel agarose 2.5 %, hiệu điện thế 200v, cường độ dòng 3A, thời giang 1 giờ 30 phút tách băng ok luôn cách nhau 10 -20 kb thấy tốt
vì mình chạy RAPD dùng điều kiện đó .. nhiều khi một mẫu có hơn chục băng gần nhau vẩn tách đẹp ... bạn chạy thử đi

các anh chị cho em hỏi một chút về loading dye nhé
em đang điện di sản phẩm PCR kích thước 700 kb, sử dụng loading buffer có 2 màu:
màu blue chạy xuống cuối bản gel là Bromophenol Blue
màu thứ 2, nằm gần giếng, màu green, em không biết là chất gì. Em mong các anh chị giúp đỡ ạ ??

Xylene Cyanol (xem lanes 1 + 2 cua hinh gui kem theo).

Chuc thanh cong.

Attachments

• Agarose Gel Dye.jpg
    Agarose Gel Dye.jpg
    9.3 KB · Views: 22
Bạn chạy tăng điện áp lên 110 v xem, pha nồng độ gel 1,5%.
Để mai check lại đã, mình hay chạy thằng này đấy, mà các sản phẩm chênh nhau vài nu đến vài chục nu nên điện di agarose thường chỉ để kiểm tra có sản phẩm không. Tuy nhiên vẫn phân biệt được, quan trọng là dùng agar loại nào thôi.
:akay:
Ông chỉ xui dại thôi, người ta chạy điện áp thấp và % gel cao còn chưa tách được, lại đi bảo tăng áp, giảm %gel agarose

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back