Đa dạng sinh học

Nguyễn Khắc Học

Senior Member
Xin chào mọi người.
Xem trong nhiều sách về phân loại SV và đa dạng sinh vật, tui thấy có nhiều vân đề khúc mắc lắm. Hôm nay đưa lên để mọi người cùng trao đổi chút.
Về phân chia sinh giới hiện nay còn rất chi nhiều mâu thuẫn, có rất nhiều bảng phân loại, cách phân loại khac nhau. Mỗi một cách phân loại chỉ có tác dụng trong một lĩnh vực nào đó. Ví dụ như đưa thêm giới protista vào gồm các sinh vật đơn bào, việc này rất có lợi cho các nhà vi sinh vật nhưng thực ra các sv đó lại thuộc các ngành khác nhau khá nhiều. Vậy có ai tán thành việc phân chia sv ra làm 5 giới như vậy không.
Bây giờ tui muốn hỏi mọi người về khái niệm thực vật và động vật. Có ai xếp virust vào thực vật không, tui thấy có người vẫn xếp vậy mới lạ chứ.
Ôi trời. Hôm nay ngồi mạng nhiều nên mệt rùi. Lần sau lại trao đổi tiếp vậy. ?:!:

Nguyễn Khắc Học said:
Xin chào mọi người.
Xem trong nhiều sách về phân loại SV và đa dạng sinh vật, tui thấy có nhiều vân đề khúc mắc lắm. Hôm nay đưa lên để mọi người cùng trao đổi chút.
Về phân chia sinh giới hiện nay còn rất chi nhiều mâu thuẫn, có rất nhiều bảng phân loại, cách phân loại khac nhau. Mỗi một cách phân loại chỉ có tác dụng trong một lĩnh vực nào đó. Ví dụ như đưa thêm giới protista vào gồm các sinh vật đơn bào, việc này rất có lợi cho các nhà vi sinh vật nhưng thực ra các sv đó lại thuộc các ngành khác nhau khá nhiều. Vậy có ai tán thành việc phân chia sv ra làm 5 giới như vậy không.
Bây giờ tui muốn hỏi mọi người về khái niệm thực vật và động vật. Có ai xếp virust vào thực vật không, tui thấy có người vẫn xếp vậy mới lạ chứ.
Ôi trời. Hôm nay ngồi mạng nhiều nên mệt rùi. Lần sau lại trao đổi tiếp vậy.  :!:

01- Theo bạn sự mâu thuẫn đó nằm ở chổ nào, bạn có thể phân tích so sánh chi tiết giữa các hệ thống phân loại để chỉ rõ chúng mâu thuẫn ra sao hay kô? Mâu thuẫn này là do bạn tự nghiên cứu đúc kết mà ra hay là ai nói cho bạn nghe.

02- tại sao hay ai nói với bạn rằng các nhà vi sinh vật có lợi khi họ sử dụng hệ thống phân loại có giới Protista???

03- khái niệm động thực vậy thì sinh học đại cương năm 1 đã có học qua. bạn kô học qua à?

04- chuyện xếp virus vào thực vật thì tui đã từng nghe trên giang hồ đồn đại. Đó là sự thách thức nền khoa học thế giới. May mà trái đất đứng vững, không thì chúng ta lộn nhào vì cái chuyện này rồi.

Phân loại á !! không có phân loại nào là tuyệt đối, mỗi nhà khoa học đi theo một hướng nghiên cứu và họ phân loại sao cho phù hợp nhất
Tạm thời chấp nhận phân loại 5 giới, còn đi vào chuyên ngành nào thì quan tâm tiếp,còn chưa học nắm rõ nó là cái gì, thì có tiên mới giải thích được.....
? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? Dần dần trải nghiệm, sự vội vàng bao giờ cũng dẫn đến sự rối trí, giống như việc ai cũng ăn cơm nhưng là trẻ con chỉ được bú sữa ....
? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? Hãy chuyển chủ đề này sang Brain storming để phân tích con đường tư duy trong phân loại .. hù hù

Đào Anh Phúc said:
Phân loại á !! không có phân loại nào là tuyệt đối, mỗi nhà khoa học đi theo một hướng nghiên cứu và họ phân loại sao cho phù hợp nhất Tạm thời chấp nhận phân loại 5 giới, còn đi vào chuyên ngành nào thì quan tâm tiếp,còn chưa học nắm rõ nó là cái gì, thì có tiên mới giải thích được.....
                      Dần dần trải nghiệm, sự vội vàng bao giờ cũng dẫn đến sự rối trí, giống như việc ai cũng ăn cơm nhưng là trẻ con chỉ được bú sữa ....
                      Hãy chuyển chủ đề này sang Brain storming để phân tích con đường tư duy trong phân loại .. hù hù

Nếu nói vậy thì sẽ có bao nhiêu khóa phân loại/hệ thống để cho từng nhà khoa học cảm thấy phù hợp với nhu cầu nc của mình đây?

Bác không hiểu ý của em.
Phân loại khi con người đã có một kiến thức cơ bản nào đó về tất cả các nhóm, chưa sâu thì phân với tro cái gì bây gi.
Còn bác thấy đấy , hiện tại ai thống nhất được 1 khóa phân loại chính xác tuyệt đối chưa ? Đó là cái dơ nhưng nó cũng là cái hay của sinh học

Cám ơn bạn đã quan tâm, nhưng với vấn đề phân loại học thật khó mà đưa ra phân tích lập luận cái đúng - sai/ hay-dở của các hệ thống chỉ trong vài dòng hay vài bài thảo luận chưa nói chúng ta kô có trọng tài giám định các kiến thức chúng ta "thảy" ra đây. Trước đây tui có đọc qua loạt bài phân tích hệ thống sinh giới của Cavalier-Smith (người được xem là Line hiện đại của ngành sinh học) nhưng thú thật tui kô đủ kiên nhẫn và đủ sức theo ông ta.

Bài báo trình bày phiên bản phân loại gần nhất của Cavalier-Smith A revised six-kingdom system of life (Biological Reviews 73: 203, 1998); công trình này đoạt giải thưởng khoa học Hoàng gia Nhật năm 2003.

Lâu rồi mình cũng bỏ quên cái chủ đề này.
?Hôm nay xin trả lời mấy câu hỏi của bác Dũng trước
Theo bạn sự mâu thuẫn đó nằm ở chổ nào, bạn có thể phân tích so sánh chi tiết giữa các hệ thống phân loại để chỉ rõ chúng mâu thuẫn ra sao hay kô? Mâu thuẫn này là do bạn tự nghiên cứu đúc kết mà ra hay là ai nói cho bạn nghe.

02- tại sao hay ai nói với bạn rằng các nhà vi sinh vật có lợi khi họ sử dụng hệ thống phân loại có giới Protista???

03- khái niệm động thực vậy thì sinh học đại cương năm 1 đã có học qua. bạn kô học qua à?
?Câu đầu của bác đúng là làm khó em thật. Trình độ em cũng khó mà trả lời ngay được. Đợi em đọc thêm tài liệu cái đã. Nhưng mà bác có công nhận là phân loại giờ thật là rắc rối không. Chính sự mâu thuẫn đã làm nên cái rắc rối đó. Còn cái này là do em đọc sách mà biết, với lại tự bản thân em cũng thấy nó mâu thuẫn. Cái chính ở đây là phải tìm ra một bảng phân loại thật chính xác. Điều này có lẽ giờ này chúng ta chưa thể làm ngay được.
?Còn về hệ thống phân loại có giới Protista có lợi cho các nhà vi sinh vật bởi họ có thể xếp tất cả bọn sinh vật đơn bào,... vào đây và dễ dàng tra cứu. Tuy nhiên em không tán thành việc đưa giới này vào sinh giới bởi nó trong giới này người ta xếp cả những bọn mà có các đặc điểm khác nhau khá xa, thậm chí không thể xếp vào chung một nhóm được, ví dụ như một số tảo và một số ĐVNS chẳng hạn. Như Tacktadjan đã nói rồi đó: việc công nhận giới Protista là một sai lầm có tính nguyên tắc của Whittaker.
?Về khái niệm về ĐV và TV tại sao bác không trả lời cho em mà lại nói như vậy. Em không biết thì mới hỏi chứ. Thực ra năm đầu trường em cũng chẳng được học cái này nhưng mà không phải là em không học qua đâu. Tuy nhiên đây không phải là câu hỏi đơn giản đâu. Nếu đơn giản thì đã chẳng có việc xếp virus vào TV như một dạo nào ( mà thầy giáo em giờ vẫn xếp vậy là sao nhỉ, chán quá). Em mong bác cứ trả lời cho em câu hỏi này đi. Em nghĩ đây là câu hỏi không phải vô ích đâu. Nó là căn cứ để ta học môn phân loại đó.
?Còn về việc phân loại mặc dù chưa chính xác nhưng chúng ta cũng phải phân loại dần dần và cần chính xác một ngày không xa chứ nhỉ.

Thế nào là động vật , Tv. Em cứ áp key phân loại vào là được ! :? ?( tùy key của em )
Theo em thì hệ thống phân loại nào là phù hợp với nhận thức của em nhất !???

Nói chung phân loại sinh vật là điều không hề đơn giản chút nào. Chúng ta cần nhiều kiến thức tổng hợp để chứng minh cho các cách phân loại mà cho tới nay thực sự còn rất nan giải. Có lẽ phải đợi các nhà khoa học thôi. Bọn sinh viên quèn thì lấy đâu ra đủ kiến thức và điều kiện thực nghiệm để phân loại chứ.
Nhưng mà theo các tài liệu hiện nay em ?tán thành nhất với hệ thống phân loại của một nhà khoa học người Trung Quốc. Đó chính là hệ thống phân loại gồm 3 nhóm giới và 6 giới.
Tuy nhiên bàn luận về chủ đề này thì có lẽ còn lâu mới đi đến kết quả. Đành phải đợi các kết quả nghiên cứu xác đáng hơn để chúng ta có thể có một hệ thống phân loại thật là chính xác vậy.

Tất nhiên phải rất phức tạp, với hàng triệu loài sinh vật khác nhau thì việc phân loại chúng là hết sức khó khăn,nếu không thì làm gì có môn hệ thống học, với vô vàn hội nghị và hàng ngàn học giả nghiên cứu chứ.
Chẳng bù trong sách giáo khoa mới vẫn cứ theo hệ thống năm giới cũ ròm, thậm chí còn tệ hơn là có sách còn theo hệ thống 2 giới xếp nấm và vi khuẩn vào loại thực vật???!!!.Em nghĩ cách phân loại 3 nhóm giới và 6 giới là hợp lý, tuy nhiên em không hiểu sự khác biệt nào đáng kể của ARN virus và ADN virus

Công nhận là để phân loại SV thì vô cùng khó khăn. Mặc dù không phải chuyên ngành của mình thì ta cũng phải để tâm tới nó một chút bởi vì không phân loại đúng thì không thể có khoa học phát triển hơn được.
Tôi nghĩ trong diễn đàn của chúng ta cũng chỉ từ từ đề cập đến từng vấn đề một trong vấn đề này và hi vọng cũng sẽ góp phần làm sáng tỏ nhiều cái còn chưa xác đinh được trong việc xác định vị trị của các loài trong sinh giới.
?Khổ cái cho Việt Nam là ít giáo trình có sự đúng đắn có thể coi là được về phân loại nên ai có được tào liệu nào hay thì thỉnh thoảng post một ít cho mọi người cùng xem nữa nhỉ.
?Còn về ARN virus và ARN virus ?mà Quốc hỏi thì ở phổ thông cũng có nhắc tới. Sự phân biệt này là ở vật chất di truyền của nó mà thôi. Còn bạn hỏi cụ thể gì về hai loại virus này thì đợi lần sau mình post. Nhưng bạn hãy đọc lại sách trước và viết một bài lên diễn đàn để mọi người sửa cho. Như vậy thì sẽ nhớ lâu hơn đó.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back