Công thức tính số kiểu gen tối đa trong hiện tượng di truyền liên kết & hoán vị gen

steven19vn

Senior Member
Cho mình hỏi công thức để tìm ra số kiểu gen tối đa có thể co trong hiện tượng di truyền liên kết & hoán vị gen
Cám ơn các bạn

mãi không có ai trả lời. Cơ thể có n cặp gen dị hợp trong điều kiện không phát sinh đột biến NST thì 1 cặp NST sẽ phân li cho 2 loại giao tử, nếu có trao đổi chéo tại 1 điẻm thì sẽ 4 loại giao tử, nếu trao đổi chéo tại hai điểm cho tối đa 8 loại giao tử

trong trường hợp liên kết thì số loại giao tử tối đa bằng 2.
ví dụ:1 loài có 2n = 14. vào kì đầu lần giảm phân 1 có sự tiếp hợp và trao đổi chéo tại 1 điểm của 2 cặp NST. số giao tử tạo ra 2^5.2^4 = 2^9

Số kiểu gen = số kiểu giao tử đực x số kiểu giao tử cái (đúng cho mọi quy luật di truyền)

trong trường hợp liên kết thì số loại giao tử tối đa bằng 2.
ví dụ:1 loài có 2n = 14. vào kì đầu lần giảm phân 1 có sự tiếp hợp và trao đổi chéo tại 1 điểm của 2 cặp NST. số giao tử tạo ra 2^5.2^4 = 2^9

Số kiểu gen = số kiểu giao tử đực x số kiểu giao tử cái (đúng cho mọi quy luật di truyền)

Công thức này lạ quá vậy?

Câu hỏi của bạn có vẻ không được hợp lý cho lắm
Trong liên kết gen hay hoán vị gen nếu bạn hỏi như thế thì bạn phải thêm chữ đời con hoặc là số giao tử tối đa thì còn được
chứ bạn hỏi như thế thì rất khó để trả lời vì theo tôi nghĩ thì đó là 1 câu hỏi sai

Câu hỏi của bạn có vẻ không được hợp lý cho lắm
Trong liên kết gen hay hoán vị gen nếu bạn hỏi như thế thì bạn phải thêm chữ đời con hoặc là số giao tử tối đa thì còn được
chứ bạn hỏi như thế thì rất khó để trả lời vì theo tôi nghĩ thì đó là 1 câu hỏi sai

Vậy là bạn ko hiểu ý câu hỏi rồi.
Vd: 1 gen có 2 alen A & a ; 1 gen có 2 alen B & b củng nằm trên 1 NST, hỏi số kiểu gen tối đa có thể có

Cho mình hỏi công thức để tìm ra số kiểu gen tối đa có thể co trong hiện tượng di truyền liên kết & hoán vị gen
Cám ơn các bạn
Theo mình thì số kiểu gen tối đa của liên kết gen và hoán vị gen chỉ là một thôi.
Đầu tiên ta tìm số giao tử có:n
Sau đó áp dụng công thức :[nx(n+1)]/2:)

Theo mình thì số kiểu gen tối đa của liên kết gen và hoán vị gen chỉ là một thôi.
Đầu tiên ta tìm số giao tử có:n
Sau đó áp dụng công thức :[nx(n+1)]/2:)
cai nay chi dung voi gen nam tren NST va phan li doc lap thoi.
- Mai tra loi tiep....

cai nay chi dung voi gen nam tren NST va phan li doc lap thoi.
- Mai tra loi tiep....
Sao lại khẳng định như thế nhỉ. Bạn có thể chứng minh bằng 2 cặp gen cùng nằm trên 1 NST mà

Công thức của zuz đúng rùi mà. n là số giao tử mà. Nhưng để tính đc số giao tử của nhiều alen trên 1 gen cũng là 1 vẫn đề đó :hihi:

Công thức của zuz đúng rùi mà. n là số giao tử mà. Nhưng để tính đc số giao tử của nhiều alen trên 1 gen cũng là 1 vẫn đề đó :hihi:
Gia sử gen 1 có 3 alen. Gen 2 có 4 alen. Gen 3 có 2 alen cùng nằm trên 1 cặp NST tương đồng. Tính số kiểu gen tối đa.
Số loại giao tử có là : 3x4x2=24
=>Số loại kiểu gen : áp dụng công thức trên: (24x25)/2

Gia sử gen 1 có 3 alen. Gen 2 có 4 alen. Gen 3 có 2 alen cùng nằm trên 1 cặp NST tương đồng. Tính số kiểu gen tối đa.
Số loại giao tử có là : 3x4x2=24
=>Số loại kiểu gen : áp dụng công thức trên: (24x25)/2
bạn thử ngồi viết ra xem có đúng không?
Mình khẳng định lại công thức này chỉ đúng với với 1 gen có n alen trên 1 NST. Nếu gen 1 có n alen nằm trên NST số 1, gen 2 có m alen trên NST số 2, thì số loại KG = n(n+1)/2 x m(m+1)/2.
ví dụ của bạn phải làm như thế này. khi 3 gen cùng nằm trên 1 NST thì số loại kiểu gen tối đa = 3x4x2 (3x4x2 +1):2

n không phải là số giao tử mà là số alen của 1 gen.
số kiểu gen = số giao tử đực x số giao tử cái
ví dụ P: Aa x Aa số kiểu gen = 2 x 2= 4 kiểu gen nhưng số loại kiểu gen = n(n+1)/2 (n=2 là số alen)

cũng tuỳ thui bạn. Theo cách zuz viết thì n ở đây là số giao tử. Còn theo cách của bạn, n là số alen thì công thức tất nhiên phải khác rùi :hihi: ở đó mà cãi nhau. :lol:

n không phải là số giao tử mà là số alen của 1 gen.
số kiểu gen = số giao tử đực x số giao tử cái
ví dụ P: Aa x Aa số kiểu gen = 2 x 2= 4 kiểu gen nhưng số loại kiểu gen = n(n+1)/2 (n=2 là số alen)
Bạn nì khoái cãi khi chưa biết ngô khoai gì nhỉ....:)

hmhm, đang cãi nhau về cái gì vậy?:botay:

người thì nói về số kiểu gen, người thì nói về số loại kiểu gen:roll:

Cuối cùng thì cái nào là công thức chính xác để tính số loại KG tối đa có thể có?
Vd: trên 1 cặp NST, có 2 cặp gen (A & a ; B & b), có thể viết được tối đa bao nhiêu KG?

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back