Có ai biết về cách nhân nấm gây bệnh thán thư trên ớt không?

Hoa thang hai

Junior Member
Mình đang làm đề tài tốt nghiệp về nấm Collectotrichum spp. Gây bệnh thán thư trên cây ớt tuy nhiên sau rất nhiều lần cấy thử các mẫu bệnh nhưng không thành công. Bạn nào có kinh nghiệm về cấy nấm gây bệnh thán thư thì chỉ cho mình với nhé. Bạn nào đang làm cùng đề tài với mình mà có tài liệu hoặc nguồn bệnh thì chia sẻ với mình nhé. Mình cám ơn các bạn rất nhiều.

Mình đang làm đề tài tốt nghiệp về nấm Collectotrichum spp. Gây bệnh thán thư trên cây ớt tuy nhiên sau rất nhiều lần cấy thử các mẫu bệnh nhưng không thành công. Bạn nào có kinh nghiệm về cấy nấm gây bệnh thán thư thì chỉ cho mình với nhé. Bạn nào đang làm cùng đề tài với mình mà có tài liệu hoặc nguồn bệnh thì chia sẻ với mình nhé. Mình cám ơn các bạn rất nhiều.

Chào bạn!
mình có một ít kinh nghiệm khi nuôi cấy nấm nay, mình thường làm như sau:

1. lấy mẫu bệnh thán thư về
2. Để ẩm cho đến khi các đĩa bào tử xuất hiện trên vết bệnh
3. Dùng môi trường WA đã khử trùng, ở 135 độ, 1,5at trong 30 phút, rót môi trường trong buồng cấy nấm có đèn UV và quạt ở buồng vẫn còn hoạt động được
3. Đĩa petri phai được hấp khử trùng cùng điều kiện môi trường, hoặc sấy trong tủ sấy
4. Xịt cồn 90% quanh khu vực nuôi cấy và trong khung tủ cấy
5. Bật UV trong khoảng 15 phút, tắt UV và tiến hành công việc
6. Bạn cần có đèn cồn, que cấy nấm, dao mổ, cồn 90%. Rửa tay bạn bằng cồn, đốt que cấy trên ngọn lửa đèn cồn đến đỏ rực, để nguội, khều nhẹ trên vết bệnh, rồi quẹt lên môi trường WA, đậy nắp hộp, dùng giấy PE (ghép cây) vấn vòng quanh chỗ nắp hộp
7. nếu bạn hay bị nhiễm khuẩn thì bạn nên bỏ một ít kháng sinh trong môi trường.
8. Sau khi thấy sợi nấm mọc lên thì tiến hành cắt lấy đỉnh sinh trưởng, chuyển sang môi trường PGA, bạn phải nhớ, môi trường PGA rất dễ nhiễm tạp, nên bạn cần sử dụng kháng sinh, trộn kháng sinh khi môi trường gần nguội sau khi hấp, vì nóng kháng sinh sẽ mất tác dụng, nguội qua thì môi trường đã đông lại không trốn được.
9. Bạn có thể cắt một miếng ớt nhiễm bệnh, cho vào môi trường WA chỗ ranh giới giữa vết bệnh và phần chưa bênh, rồi nhúng nhanh qua cồn 90 - 96 %. Cách này rất hiệu quả trong việc tránh lẫn tạp vi khuẩn (đây là kinh nghiệm của mình, còn trong sách hay giáo trình bạn học không bảo thế đâu, bạn thử làm sẽ thấy rất hiệu quả).

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back