cho mình hỏi về axitamin mở đầu trong quá trình tổng hợp protei

Đang bàn về loại Pr không cắt a.a mở đầu, liên quan j` đến:
Vì cấu trúc phân tử của nó cho phép tạo thành liên kết hydro với 1 phân tử đặc thù khác ^^
nói đúng trong tâm đi.
single strand DNA là ADN 1 mạch của virut, nghe nhiều rồi. Nó thế nào?

Hồi học môn shpt cũng có bạn đặt ra câu hỏi này. Cô nói là nguyên nhân vẫn chưa rõ ràng, có nhiều cách giải thích có vẻ hợp lý nhưng vẫn chưa có bằng chứng thực nghiệm nên không có giá trị. Tôi tin tưởng cô vì cô k bao giờ chống chế, nếu k biết cô nói không biết ngay, sau đó cô mới đưa quan điểm cá nhân, nên tui tin câu trả lời này của cô.

Còn về cấu trúc của protein, sgk phổ thông làm cho các bạn mập mờ một số chỗ. Bạn có thể đọc ở cuốn Lehninger Principles of Biochemistry, Fourth Edition - David L. Nelson, Michael M. Cox. Cần thì pm, t gửi cho, trên mạng cũng có đó, ^^. Đọc xong bạn sẽ thấy protein được đặt trưng bởi gì, ngoài điều vô cung hiển nhiên là trình tự aa.

[Sorry vì bài không có đóng góp gì thêm mà giọng điệu lên lớp quá hén, chúc các bạn vui]
a/chị ơi gửi cho e nhá, mail e là lananhcvp@gmail.com
thank a/chị nhìu:thom:

Ví như câu hỏi vì sao phân tử ADN ở trong mọi loại TB đều có cấu tạo mạch kép? nếu mà không giải thích theo cách đó thì chẳng có cách nào giải thích đc, vấn đề này rất nhạy cảm, ở giai đoạn đầu của việc hình thành sự sống, cụ thể là ở giai đoạn tiến hóa tiền sinh học, tất cả chỉ là giả thiết, nhưng những giả thiết này đc công nhận, có trong nhiều tài liệu, cũng như SGK.
Trọng tâm ghớm!!! =)) =)) =)) biết có stDNA virus mà cũng phán một câu chắc nịt "mọi loại TB...". Thôi, tôi kg cãi với cậu, quay lại sinh học phân tử đi.

mới có cấp 3 mà cơ tiếng anh mô mà đọc những tài liệu hơn nghìn trang toàn tiếng anh?
Vẫn nghi ngờ ki chuyện có loại Pr mà không cắt a.a mở đầu, chưa bao h nghe đến cả
Thế này, vd đơn giản. các enzyme pepsin trong dich tiêu hóa. Chúng đc sao mã... dịch mã... chuyển từ ER tới Golgi.... sau đó tiết vào đường ruột ở dạng có Met ở đầu N. Lý do!? Nếu các peptide này đc cắt ngay tại TB, chúng sẽ từ trạng thái nghỉ (inactive) sang trạng thái hoạt động (active) và cắt toàn bộ protein khác trong TB => TB chết. Để ngăn chặn điều này, chúng sẽ đc tiết ra, sau đó cắt bởi một enzyme khác (hình như cắt cả khúc chứ kg chỉ Met thôi đâu) để hoạt động ở ruột.

Diễn đàn này là nơi để các bạn đam mê Sinh Học vào để học tập, trao đổi, chia sẻ kiến thức... chớ không phải là nơi để tỏ ra vẻ bố đời và khoe khoang sự hiểu biết của mình. Mềnh nghĩ chắc bạn thích hợp với mấy forum cho teen lắm ^^. Thân ^^

Quên, @Orion8x

Bất cứ thằng ngu nào cũng có thể chỉ trích, chê trách và phàn nàn - và phần lớn kẻ ngu xuẩn đều làm như vậy. -Dale Carnegie-
Thật sự tôi đánh giá rất cao các bạn đã tranh luận với tôi vì những ng ấy kích thích tôi đọc thêm vài trang tài liệu mà trước đây tôi kg đọc. Còn bạn... quang4bao, tặng bạn 1 Quote của Dale Carnegie, có vẻ thích hợp với bạn đấy!!!

Trọng tâm ghớm!!! =)) =)) =)) biết có stDNA virus mà cũng phán một câu chắc nịt "mọi loại TB...". Thôi, tôi kg cãi với cậu, quay lại sinh học phân tử đi.
Thôi, không cãi nhau với người thiếu suy nghĩ như cậu, virut mà gọi là có cấu tạo tế bào À??? =))

Thế này, vd đơn giản. các enzyme pepsin trong dich tiêu hóa. Chúng đc sao mã... dịch mã... chuyển từ ER tới Golgi.... sau đó tiết vào đường ruột ở dạng có Met ở đầu N. Lý do!? Nếu các peptide này đc cắt ngay tại TB, chúng sẽ từ trạng thái nghỉ (inactive) sang trạng thái hoạt động (active) và cắt toàn bộ protein khác trong TB => TB chết. Để ngăn chặn điều này, chúng sẽ đc tiết ra, sau đó cắt bởi một enzyme khác (hình như cắt cả khúc chứ kg chỉ Met thôi đâu) để hoạt động ở ruột.
Việc hoạt hóa Enzim pepsin từ pepsinogen là do tác động của HCl (thay đổi pH), đã sai căn bản rồi mà! còn việc cắt a.a mở đầu thì ở mọi sách đều nói diễn ra ngay sau khi tổng hợp xong chuỗi polipeptit.
@qu4ngbao chưa hiểu thì cãi mới hiểu, không ai ở đây là giỏi nhất cả, cung k ai tỏ ra như thế cả!

Như thế này. Trong cuốn sách mà mình đưa cho bạn nó 1 câu như thế này. (dịch đại khái nhé).
fMet kg đc tế bào công nhận là có gốc amin NH2, do đó chúng cần phải đc chỉnh sửa (vì 1 peptide cần phải có 1 đầu carbonxyl và 1 đầu amin). Gần một nửa các peptide sẽ đc gỡ bỏ gốc formyl bằng enzyme deformylase". Trong cả tế bào nhân thực và nhân sơ, thông thường (chứ kg phải 100% nhé) Met và có thế 1 số aa khác bị cắt bởi enzyme amino peptidase....Sự lựa cho giữa gỡ bỏ gốc formyl và cắt bỏ Met thường đc quyết định bởi các aa nằm kế nó. Formyl đc gỡ bỏ nếu aa tiếp theo là agrinine, asparagine, aspartic acid, glutamic acid, isoleucine, lysine. Cắt Met nếu aa tiếp theo là alanine, glycine, proline, threonine, valine ...
Như thế thì chỉ 50% các peptide đc cắt Met (xét trong TB nhân sơ). Còn lại Met vẫn tồn tại ở đầu peptide. Sự thật thì những aa đầu tiên và cuối cùng ít có vai trò đặc biệt với 1 protein. Trong các kỹ thuật thì có 1 phương pháp gọi là sắc kí ái lực (Affinity chromatography - kg rõ tên TV lắm), trong đó ng ta gắn vào protein một chuỗi 6 histidine để dễ dàng phân lập và đc nhận xét là ít có tác động tới hoạt động của chuỗi.

sozzi! Nhầm, chúng kg bị cắt bởi một ezyme khác, chúng tự cắt bản thân nó. pepsinogen tự cắt 44 aa ra khỏi mạch chính, tạo ra pepsin hoàn chỉnh....... (HIx, kg xuống dòng đc) Dù sao bạn cũng đúng đc ý chính, đó là do yêu cầu đặc hiệu của protein. Mình chỉ đính chính lại như thế chứ kg phải tăng hay giảm vì đã là đặc hiệu thì kg có ít nhiều. Và bổ thêm thêm đó là cơ chế tạo ra đầu amin (ở SV nhân thực).

việc không cắt bỏ a.a đầu tiên đúng là lần đầu em mới nghe đến:)
h mới để ý, anh thuộc thế hệ 8x rồi mà... em vô ý quá.
Có gì mong anh bỏ qua cho em.
Cám ơn anh!

Như thế thì chỉ 50% các peptide đc cắt Met (xét trong TB nhân sơ).
trời..vậy mà mấy sách sinh em đọc cứ viết ngay sau quá trình tổng hợp chuổi polipeptit là cắt cụt ngay aa đầu . hôm nay mới hiểu bản chất thật sự. cuối cùng cái topic em đưa ra cũng đến hồi đóng lại. cảm ơn tất cả mọi người!

Hs cấp III bây giờ học nhìu quá, hồi trước mình kg đc học những thứ này đâu. Mà Protein processing như thế này mãi ĐH năm 3 mới bắt đầu đc học >.<! Kg biết sau này mí bạn học ĐH ntn nữa ^^

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back