Câu hỏi về thí nghiệm Sinh học 10

Mr Zek

Senior Member
Các anh chị, các bạn ui cho em hỏi: Khi làm thí nghiệm nhận biết các thành phần hoá học của TB, lớp em có làm 1 thí nghiệm như sau:

Cho 1ml dd khoai tây (bản chất của khoai tây là tinh bột) vào 1 ống nghiệm & sau đó cho 1ml dd phêling vào. Tiếp sau dùng đèn cồn đun dd hỗn hợp cho đến khi sôi (lắc đều tay khi đun). KQ thu được là hình thành nên hỗn hợp có màu phân lớp: bên trên có màu tím đen & phía dưới ko đổi màu cho lắm (vẫn có màu xanh của phêling). Em và các bạn đều ko giải thích được KQ thí nghiệm này. Mọi người giúp em giải thích KQ thí nghiệm với!!!! Thứ 2 cô bắt bọn em nộp bản thu hoạch rùi:please::please::please:

Ai giải thích giúp em KQ thí nghiệm với! Ko thì chắc là lớp em điểm kém mất. :eek::cry::please:

Không biết thì làm sao giúp đây, mà phêling là chất gì vậy Mr Zek?

Anh ui, thuốc thử phêling là hỗn hợp 2 dung dịch đồng sunfat và dung dịch kiềm của muối kali natri tartrat (hình như thế, em ko biết rõ lắm). Thuốc thử phêling dùng để nhận biết nhóm chức aldehid (tạo kết tủa đỏ gạch
gif.latex
). Bọn em biết là trong tinh bột của khoai tây ko có nhóm chức andehit nên ko có tính khử => dd ko đổi màu, nhưng bọn em ko hiểu và ko giải thích được tại sao trong KQ thí nghiệm lại cho dd có màu phân lớp (trên màu tím đậm, dưới ko đổi màu)!!! Anh giúp em với!

Anh ui, thuốc thử phêling là hỗn hợp 2 dung dịch đồng sunfat và dung dịch kiềm của muối kali natri tartrat (hình như thế, em ko biết rõ lắm). Thuốc thử phêling dùng để nhận biết nhóm chức aldehid (tạo kết tủa đỏ gạch
gif.latex
). Bọn em biết là trong tinh bột của khoai tây ko có nhóm chức andehit nên ko có tính khử => dd ko đổi màu, nhưng bọn em ko hiểu và ko giải thích được tại sao trong KQ thí nghiệm lại cho dd có màu phân lớp (trên màu tím đậm, dưới ko đổi màu)!!! Anh giúp em với!

Fehling's reagent consists of two solutions. solution A contains 7% CUSO4 and solution B contains 25%KOH and 35% sodium potassium tartarate.
When the two solutions are mixed in equal amounts a clear blue solution results for the tartrate forms a soluble complex with the copperhydroxide produced.
(Nguồn trích dẫn)

Thuốc thư Fehling bao gồm 2 dung dịch. Dung dịch A chứa CuSO4 7% và dung dịch B chứa KOH25% và Na Ka tartrate.
Khi trộn hai dung dịch với thể tích bằng nhau sẽ tạo thành dung dịch màu xanh da trời do tartrate tạo phức với đồng (II) hydroxit, phức này có thể hòa tan.

Như vậy màu tím thẫm Mr Zek đề cập đến phải chăng là màu xanh da trời? Nếu đúng vậy thì đây là cách giải thích khả dĩ.

Fehling's reagent consists of two solutions. solution A contains 7% CUSO4 and solution B contains 25%KOH and 35% sodium potassium tartarate.
When the two solutions are mixed in equal amounts a clear blue solution results for the tartrate forms a soluble complex with the copperhydroxide produced.
(Nguồn trích dẫn)

Thuốc thư Fehling bao gồm 2 dung dịch. Dung dịch A chứa CuSO4 7% và dung dịch B chứa KOH25% và Na Ka tartrate.
Khi trộn hai dung dịch với thể tích bằng nhau sẽ tạo thành dung dịch màu xanh da trời do tartrate tạo phức với đồng (II) hydroxit, phức này có thể hòa tan.

Như vậy màu tím thẫm Mr Zek đề cập đến phải chăng là màu xanh da trời? Nếu đúng vậy thì đây là cách giải thích khả dĩ.
Ah anh ui, cái ma anh nêu trên đây là giải thích màu xanh của dd phêling chứ ko phải màu của hỗn hợp dd trong thí nghiệm của em. Dù sao cũng cám ơn anh đã giúp em.(y):socool:

Còn ai có tấm lòng hảo tâm nữa ko? Giúp mình với! Mai là lên đoạn đầu đài rùi!! :eek:

Câu này nghĩa là gì đây hả anh Ho Huu Tho??? Phải chăng mai chịu chết? Đùa tí thui:nhannho:. Chắc cô ko giải thích lại nữa đâu anh ạ. Cô nói 1 lần rùi nhưng nhanh quá, chưa ai kịp hiểu cả. Theo em thì chắc là màu tím đó là do quá trình đun gây nên. Thui đành chém bừa vào bài thu hoạch vậy. Cảm ơn anh rất nhìu :x

Ngày mai xong việct thì tường thuật lại vụ này nhé, Mr Zek.
Anh Ho Huu Tho ui, hôm nay bọn em nộp bài thui, cô ko chữa đâu, chắc là vẫn đc 9, vì bọn em vẫn còn 5 thí nghiệm khác trong cùng bản thu hoạch nay mà. Ko chết đâu, chỉ mất 1 ít ruột thui.:)

Mình cũg hay chém bừa trong trường hợp ko làm được bài lắm y'.Biết đâu được :nhannho: trúng phát nào ăn điểm phát ý, vớ vẩn lại đúng:oops:mà còn phụ thuộc nhiều vào quan điểm của người chấm nữa:nhannho:....có nhìn ra phát kiến của mình ko:hihi:

Anh Ho Huu Tho ui, hôm nay bọn em nộp bài thui, cô ko chữa đâu, chắc là vẫn đc 9, vì bọn em vẫn còn 5 thí nghiệm khác trong cùng bản thu hoạch nay mà. Ko chết đâu, chỉ mất 1 ít ruột thui.:)
Bi giờ mới hiểu Mr Zek tham lam đến cỡ nào, 9 điểm mà kêu như trời sắp sập đến nơi. Lúc nào cố hỏi cô cái đáp án rồi share lên đây nhé.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back