Câu hỏi về hô hấp

phuongbac

Senior Member
Mọi người ơi,em có một chút thắc mắc về phần sinh lý hô hấp.Mọi người giúp em nha!:please::please::please:
Câu 1:thế nào là áp lực dương tính và âm tính trong hoạt động hô hấp của cá xương?Phân biệt 2 cái đó ạ.Em có đọc sách nhưng ko hiểu lắm,nhất là phần áp lực dương tính ý ạ.
Câu 2:Có một số loài thú hô hấp bằng phổi nhưng có khả năng lặn lâu trong nước là nhờ những yếu tố nào ạ?
Giúp em với nha!

Mình giúp bạn câu 2 nhé:

Động vật hữu nhũ quay lại đời sống dưới nước (cá voi, cá heo) có đặc điểm: máu chứa nhiều O2 - lách to: dự trữ nhiều máu - cơ có nhiều myoglobin: dự trữ O2)

Chúc bạn vui :)

Mình giúp bạn câu 2 nhé:

Động vật hữu nhũ quay lại đời sống dưới nước (cá voi, cá heo) có đặc điểm: máu chứa nhiều O2 - lách to: dự trữ nhiều máu - cơ có nhiều dự trữ O2)

Chúc bạn vui :)
myoglobin:là gì zậy bạn?và lá lách liên quan nhủ thế nào đến dự trữ máu nhiều zậyy?(y)

Myoglobin là một trong những sắc tố hô hấp, giống như hemoglobin vậy đó bạn.
Oxy gắn với myoglobin chặt hơn rất nhiều so với hemoglobin, chính vì vậy nó là sắc tố có lợi nhất trong quá trình hoạt động tích cực khi mà oxy từ máu không đủ đi đến các cơ.
Còn lách là một cơ quan trong cơ thể, có chức năng là tạo hồng cầu (ở trong phôi thai), khi lớn lên chức năng đó được thực hiện bởi tủy xương.

Thân :)

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back