câu hỏi sinh học ở Rung Chuông Vàng

Ngày xưa mình đọc sách giáo khoa Sinh học 6 thấy ghi là "tế bào tép bưởi" , cứ ngỡ cả tép bưởi kia là một tế bào. :D

Tế bào tép bưởi là một tế bào! Và lại còn không có nhân. Trường hợp này thì không phải là "tế bào của tép bưởi" đâu bạn! :D

Trứng và tinh trùng bản thân nó là một tế bào, không thể nói là tế bào ở trứng (hoặc tinh trùng). Tế bào tinh trùng cũng như tế bào trứng đâu có phân chia nữa đâu chứ.

Em ủng hộ câu trả lời này, trứng hay tinh trùng thì phân chia thế nào được, có lẽ đây là câu hỏi mang tính đánh đố

:twisted::twisted::twisted::twisted::twisted::twisted:

Theo định nghĩa tế bào thì sự phân chia đc hay kg chả có nghĩa lí gì cả.
Nếu search google thì ""tế bảo nào lớn nhất"" thì chắc chắn sẽ có câu trả lời là TB trứng. Tương tự, nhỏ nhất là tinh trùng (hình như thế thì phải)
Một cách khác, virus cũng đc gọi là 1 TB, mặc dù nó chả có sinh sôi nảy nở gì cả.

Theo quan điểm hiện đại, ng ta nói virut là dạng sống vô bào thì nhiều hơn. Cũng không ai nói Tế bào virut cả anh ạ.

Virus kg đc coi là một dạng sống (non-living infectious agent), do đó kg đc gọi là ""con" virus, còn có đc coi là TB hay kg thì khó nói. Theo a nghĩ thì đó kg nên đc gọi là 1 TB. Nhưng trước đây nó đã từng đc gọi là 1 dạng TB, bây giờ thì khác.
Chỉ là vd thế thôi, cứ cho là vd sai vậy. Nhưng trứng hay tinh trùng vẫn là TB chứ bộ.

Sai chủ đề rồi, mà bác nào nói noãn (trứng) với tình trùng phân chia được giơ tay em xem nào, ngó xem bộ NST của nó là bao nhiêu?????
((((quên, không tính đột bín đâu na)))

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back