Cánh dơi và cánh chim

cánh dơi và cánh chiM?

• cơ quan tương đồng

Votes: 8 66.7%
  • co8 quan tương tự

Votes: 4 33.3%

• Total voters
    12

MrH

Senior Member
cánh dơi và cánh chim là cơ quan tương đồng hay cơ quan tương tự ...
ý kiến 1 : cơ quan tương tự vì nó có " cấu tạo khác nhau " : cách màng ,cánh lông vũ khac nguồn gốc :dơi thuôc lớp thú , chim thuôc lớp chim
ý kiến 2 cơ quan tương đồng do đêu co chung nguồn gôc là do xương chi trươc biến đổi ,phân hóa
minh đồng ý y kiền 2 nhưng càng nghĩ cảng bất ổn vì cá -> cá vây chân -> lương cư->bò sát -> thú ...vậy thì vây cá và vây cá voi có chung nguôn gôc cấu tao ( sinh hoc 7) vây nó có là cơ quan tương đồng?????
nhìu thầy cô lại chon cơ quan tương tự.....
Sgk 12 sinh NC hình 32,1 có vẽ 1 hình từ chi trươc suy ra mũi tên cánh dơn và cánh chim ....
theo các bạn ý kiến nào đúng
mọi người giúp mình với help!!!!!!:xinkieu:

Cơ quan tương tự là cơ quan có cấu tạo và chức năng tương tự nhau nhưng khác nguồn gốc .

minh cũng nghĩ la cơ quan tương đồng vậy mà cô giáo sửa là cơ quan tương tự

chịu thôi!! như câu trắc nghiệm cuối năm trong sách giáo khoa đó. Đứa bạn mình học lớp T2 nói là cô nó sửa câu A nhưng SGV ghi câu C. Mình thấy kì về hỏi thầy lớp mình nói 2 câu đều đúng nhưng C đúng hơn?!!.........Oai giời........
sinh học nâng cao trang 270 said:
Sự giống nhau trong phát trểinn phôi của các loài thuộc các nhóm phân loại khác nhau phản ánh
A. nguồn gốc chung của các sinh vật
B. sự tiến hóa phân li
C. mức độ quan hệ giữa các nhóm loài
D. quan hệ giữa phát triển các thể và phát triển loài
mà nghĩ cũng ngộ, người ta chỉ nói sự giống nhau thôi chứ có nói tới thời gian hay số lượng gì đâu mà "mức độ" nhỉ :???:

Cơ quan tương tự là cơ quan có cấu tạo và chức năng tương tự nhau nhưng khác nguồn gốc .
cơ quan tương tự la cơ quan chưc na7ng tương tự nhau nhưng cấu tạo khác nhau
ví du gai hoa hông gai hoàng liên , gai hoa hông biên dang từ thân gai hoang lien biến dạng từ lá
chân chuột chũi chân dế nhũi

Nguyên văn bởi sinh học nâng cao trang 270
Sự giống nhau trong phát triển phôi của các loài thuộc các nhóm phân loại khác nhau phản ánh
B. sự tiến hóa phân li

Cái này bạn làm trước hay là bạn đã học hết cuốn sách rồi mới giải phần tự đánh giá này?

à, ko học nhanh vậy đâu! Tại vì học bài kiểm tra 1 tiết phần Tiến hoá nên sẵn mở ra làm luôn cho biết đó mà. Nếu không lấy gì xin ý kiến mọi nguời đây :yeah:

Nguyên văn bởi sinh học nâng cao trang 270
Sự giống nhau trong phát triển phôi của các loài thuộc các nhóm phân loại khác nhau phản ánh
B. sự tiến hóa phân li
câu C đúng đấy bạn.

hic sao koa i bàn lựan về câu hỏi của mình hết dây 5hichic huhu:twisted::twisted:
ps sang nay con nhò bạn nó tranh luân vời mình về vấn đề này, nó theo quan điểm cơ quan tương tự dám khè mình 1 cọc tài liệu toàn tiêng anh noi rang cánh dơi va chim là cơ quan tương tự...may mà nhìn thấy nguồn là wikipedia ...minh liên nói là wilipedia là từ điển mở ai mun len sửa cũng s9ượcc...ko thui là ko bit cãi với nó sao nữa...minh vẫn nghĩ là cơ quan tương đồng...

hic sao koa i bàn lựan về câu hỏi của mình hết dây 5hichic huhu:twisted::twisted:
ps sang nay con nhò bạn nó tranh luân vời mình về vấn đề này, nó theo quan điểm cơ quan tương tự dám khè mình 1 cọc tài liệu toàn tiêng anh noi rang cánh dơi va chim là cơ quan tương tự...may mà nhìn thấy nguồn là wikipedia ...minh liên nói là wilipedia là từ điển mở ai mun len sửa cũng s9ượcc...ko thui là ko bit cãi với nó sao nữa...minh vẫn nghĩ là cơ quan tương đồng...
bạn ấy khè là 1 chuyện, còn việc bạn có bị lung lay hay không lại là chuyện khác.
Bạn có thể lấy sách giáo khoa ra đối chất với bạn ấy mà.
Cánh dơi và cánh chim là cơ quan tương đồng bởi vì chúng có cấu tạo giống nhau:cùng có 5 đốt ngón,xương bàn,xương cổ bàn,xương quay,xương trụ,xương cánh,và nối với vai bằng xương đai.
Sự giống nhau về cấu trúc xương cánh cho thấy 2 loài dơi và chim có chung 1 nguồn gốc tiến hoá.Và sự khác nhau về chức năng hoạt động của cánh dơi và cánh chim cũng như hình dáng hiện nay của chúng cho thấy trong quá trình tiến hoá,chọn lọc tự nhiên đã tác động vào 2 loài này theo những hướng khác nhau,dần dần hình thành nên đặc điểm hình dáng cánh và chức năng cánh như hiện nay(tiến hoá phân ly)

Anh/Chị/Bạn giúp mình câu hỏi trắc nghiệm này với :cheers:
Sách Sinh 12 Nâng Cao trang 271.
Câu 4: Đóng góp quan trọng của học thuyết Darwin là:
A.Đề xuất biến dị cá thể có vai trò quan trọng cho tiến hoá.
B.Đưa ra thuyết chọn lọc.
C.Giải thích nguồn gốc chung các loài.
D.Giải thích được sự hình thành đặc điểm thích nghi.

Đưa ra đáp án và giải thích luôn nha.
Thanks !:mrgreen:

theo mình là A đề xuất biến di cá thể có vai trò quan trọng cho tiến hóa
vì nó hơn thuyết lamac ( tiên hóa do thích nghi dấn dần)
ý B hơi đúng nhưng A vần đúng hơn

uhm tai buồi tối đi về mêt wa nên đánh máy lộn ...h ko bit sửa làm sao nữa

Anh/Chị/Bạn giúp mình câu hỏi trắc nghiệm này với :cheers:
Sách Sinh 12 Nâng Cao trang 271.
Câu 4: Đóng góp quan trọng của học thuyết Darwin là:
A.Đề xuất biến dị cá thể có vai trò quan trọng cho tiến hoá.
B.Đưa ra thuyết chọn lọc.
C.Giải thích nguồn gốc chung các loài.
D.Giải thích được sự hình thành đặc điểm thích nghi.

Đưa ra đáp án và giải thích luôn nha.
Thanks !:mrgreen:
theo mình thì đóng góp quan trọng nhất của Darwin là đưa ra vai trò sáng tạo của CHỌN LỌC TỰ NHIÊN và CHỌN LỌC NHÂN TẠO :dance:

cau a b đều đúng .ban ơi đừng có lo những câu thiếu chính xác như vậy thi đại hoc ko có đâu,,ra để cho bàn dân thiên ha cãi lộn hả...

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back