Cách xác đinh một nu là A,T hay G,X

vuadapass

Senior Member
Một nucleotide có kích thước là 3,4 Angstrong , trong khi các kính hiển vi hiện đại cũng chỉ quan sát được ở đơn vị nanomet, vậy cho em hỏi làm sao để có thể xác định một nucleotide là A,T,G hay X ? Từ đó xác định đoạn mã của cả một Gen ?

Giả sử em muốn tiến hành thí nghiệm thực tế lấy mã một đoạn gen trên tế bào hành, em cần chuyển bị những công cụ gì, mua ở đâu, chi phí ra sao và tiến hành như thế nào? Anh có thể trình bày chi tiết giúp em được ko.

Nếu em viết là "A,T,G hay X" thì chắc là em đang học phổ thông. Hiện nay thì nhiều trường đại học ở vn cũng chưa chạy đc giải trình tự đâu em à. Em khỏi lăn tăn về vấn đề này nhé.

Nếu vậy muốn nghiên cứu thì cũng chỉ là giấc mơ vì ở vn mình không có điều kiện nhỉ :| em đọc sách giáo khoa 12 thấy rất thú vị và rất mong một ngày nào đó có thể làm được như trong sách. Chắc là chẳng bao giờ làm được :twisted:

Nếu vậy muốn nghiên cứu thì cũng chỉ là giấc mơ vì ở vn mình không có điều kiện nhỉ :| em đọc sách giáo khoa 12 thấy rất thú vị và rất mong một ngày nào đó có thể làm được như trong sách. Chắc là chẳng bao giờ làm được :twisted:

Welcome to the real world, baby :welcome:

Dù sao thì vẫn cứ cho em hỏi về điều kiện cần và đủ để có thể tiến hành nghiên cứu thí nghiệm là những gì và chi phí ra sao để em có thể biết được mức độ mơ hồ khi muốn tự tiến hành thí nghiệm này ?

Cho em hỏi máy PCR có giải trình tự gen được không ?
Em nghe nói có phương pháp tự động, chỉ cần bỏ vào máy cái là cho ra kết quả à :D

Cho em hỏi máy PCR có giải trình tự gen được không ?
Em nghe nói có phương pháp tự động, chỉ cần bỏ vào máy cái là cho ra kết quả à :D

Ôi trời, trước khi hỏi cần suy nghĩ về câu hỏi của mình đã chứ! Mình nghĩ bạn nên tham khảo trước PCR là gì, và máy PCR để làm gì, như thế thì không phải đưa ra những câu-hỏi-không-cần-phải-trả-lời như thế này!

Anh gì gì ấy bảo là "Hiện nay thì nhiều trường đại học ở vn cũng chưa chạy đc giải trình tự đâu em à", vì đơn giản ở Việt Nam có quá nhiều trường ĐH, trong đó có rất nhiều trường chẳng-liên-quan-gì-tới-sinh-học&CNSH cả em à! Nên yên tâm đi, anh có thể khẳng định rằng Việt Nam mình có nhiều trường và Viện làm về mảng giải trình tự ADN rất ổn và tốt! Go ahead!!!

hay quá ta

Dù sao thì vẫn cứ cho em hỏi về điều kiện cần và đủ để có thể tiến hành nghiên cứu thí nghiệm là những gì và chi phí ra sao để em có thể biết được mức độ mơ hồ khi muốn tự tiến hành thí nghiệm này ?
Không quá khó, em chỉ cần đủ trình độ ngoại ngữ tiếng Anh cấp phổ thông trung học (tương đương chứng chỉ C ? ? ?).
Một máy tính có kết nối internet, một máy PCR, một máy điện di, hóa chất chạy PCR, điện di nhuộm bạc, một phần mềm thiết kế mồi cho PCR (dùng loại miễn phí). Vài bộ pipet, một máy khử trùng, một máy li tâm 13k vòng, một máy votex. Chai, lọ, cho phòng thí nghiệm ...
Vài cuốn giáo trình về PCR, điện di acrylamide nhuộm bạc, giáo trình molecular cloning (phiên bản 1989 thì phải)
Kinh phí không nhiều lắm đâu, nhất là mua máy cũ hoặc thuê máy PCR, tổng chi phí chắc không đến 1 tỉ vnd. :mrgreen:
Mất khoảng 1 năm mò mẫm trong các diễn đàn trên mạng là có thể giải trình tự được.

Không quá khó, em chỉ cần đủ trình độ ngoại ngữ tiếng Anh cấp phổ thông trung học (tương đương chứng chỉ C ? ? ?).
Một máy tính có kết nối internet, một máy PCR, một máy điện di, hóa chất chạy PCR, điện di nhuộm bạc, một phần mềm thiết kế mồi cho PCR (dùng loại miễn phí). Vài bộ pipet, một máy khử trùng, một máy li tâm 13k vòng, một máy votex. Chai, lọ, cho phòng thí nghiệm ...
Vài cuốn giáo trình về PCR, điện di acrylamide nhuộm bạc, giáo trình molecular cloning (phiên bản 1989 thì phải)
Kinh phí không nhiều lắm đâu, nhất là mua máy cũ hoặc thuê máy PCR, tổng chi phí chắc không đến 1 tỉ vnd. :mrgreen:
Mất khoảng 1 năm mò mẫm trong các diễn đàn trên mạng là có thể giải trình tự được.

Anh đã làm cho cuộc đời em tươi sáng hơn rồi đó :hoanho:Anh có nick yahoo không cho em add với :oops:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back