Cách viết report cho thí nghiệm (đơn giản)

Pretender

Senior Member
Ai có nhiều kinh nghiệm thì chia sẻ 1 tý được không ạ?? Sự tình là em đang cong mông lên ngồi viết report cho mấy cái thí nghiệm đơn giản về development of sea urchin, yêu cầu viết từ 30-50 trang, mà em ngấy nhất là đoạn viết discussion.
Xưa nay lúc nào cũng chỉ có 1 bài duy nhất: kết quả tốt thì vỗ tay hoan hô, đúng rồi, kết quả thế này là đúng với lý thuyết rồi. Kết quả hỏng thì than thở bọn tao làm hỏng, chả hiểu chính xác tại sao, đúng ra phải thế này mà nó lại thành thế kia, xong rồi thêm cho vài dòng những lý do có thể dẫn đến kết quả hỏng.

Có ai có lời khuyên nào để viết discussion hay hơn không? Em viết tòan được chục dòng là tắc tị, nộp mấy bài trước toàn bị kêu là "ok, not excellent but.. ok", nghe chẳng khác gì bị chửi cả:twisted:

Mọi người nhiệt tình bàn tán hộ em với nhé, em chờ từ giờ đến thứ 2, trong lúc chờ đợi em đi copy phần lý thuyết với sửa sang mấy cái ảnh đã :oops:

phần đít cớt khoảng bao nhiêu trang? nếu nhiều hơn 10 trang thì phải chia thành dàn bài và đề mục. Mỗi tiểu đề mục khoảng 2-4 trang (ko kể bảng) là ok. Nói chung là trình độ bôi vẽ là chính. Thường là nhét phần tổng quan tài liệu xung quanh data của mình để tăng độ dày của báo cáo.

em chia layout nhỏ li ti để khỏi phải viết nhiều :mrgreen: nên định discuss mỗi tiểu đề mục khoảng nửa trang thôi, chứ 2 trang thì chẳng biết chép đâu cho xuể. Cũng biết là bôi vẽ, nhưng mà bôi bác quá thì cũng ngại nên mới hỏi xem bình thường mọi người bôi vẽ kiểu gì.

em chia layout nhỏ li ti để khỏi phải viết nhiều :mrgreen: nên định discuss mỗi tiểu đề mục khoảng nửa trang thôi, chứ 2 trang thì chẳng biết chép đâu cho xuể. Cũng biết là bôi vẽ, nhưng mà bôi bác quá thì cũng ngại nên mới hỏi xem bình thường mọi người bôi vẽ kiểu gì.

Tốt nhất là dở mấy bài báo liên quan đến kết quả mình làm, rồi bắt chước theo. Kiếm độ chục bài giống giống copy là dài ngoằng:cool:

Quan trọng là phải có cái ý tưởng. Nếu thực sự cần đến số trang thì ném thêm data dạng bảng (so sánh với các dữ liệu của thằng tương tự) hoặc hình (mô hình hóa các khái niệm và con đường). Nói chung chung thế này thì khó lắm.

Tốt nhất là dở mấy bài báo liên quan đến kết quả mình làm, rồi bắt chước theo. Kiếm độ chục bài giống giống copy là dài ngoằng:cool:
Em đang dở đúng chiêu đấy:mrgreen: mỗi tội không fải cái nào cũng tìm được bài báo cho nó, nhiều lúc tìm cho ra bài báo còn lâu hơn ngồi bịa đặt:twisted:

ôi, kết quả bất ngờ, nó dài ra đáng kể đấy ạ, hơi mất thời gian nhưng mà trông đẹp lắm. Cám ơn anh Hưng cái nữa:cheers::cheers::cheers:

ôi, kết quả bất ngờ, nó dài ra đáng kể đấy ạ, hơi mất thời gian nhưng mà trông đẹp lắm.

1. Ô ô, hình như tiêu chuẩn đẹp của em Hiền là.... dài:grin:

Cám ơn anh Hưng cái nữa:cheers::cheers::cheers:

2. Không hiểu lắm mấy cái smiles:oops:, có phải rủ anh đi nhậu không nhỉ:)

3. Vô chính đề không lại bị bảo là spam. Muốn dài nữa thì học cách khai thác số liệu đi. Chẳng hạn kết quả thu được A = x, B =y thì thảo luận viết thành

- A = ?% của B, tương đương ?% của A + B, như vậy cái nào cao nhất, cái nào thấp nhất, cái nào trung bình, cao thấp ra sao so với số liệu của ông nọ ông kia, loài nọ loài kia....

- Số liệu như vậy có theo tiên đoán hay không

- trong các số liệu A, B, C, D thì cái nào thú vị, cái nào gợi mở cái gì....

- Số liệu có lặp lại không, có lặp lại thì độ biến thiên thế nào, nguyên nhân tại sao (đang làm nhớ bạn trai nên nó nhảy loại xạ cũng là lý do:lol:), có nói lên điều gì không....

Tất nhiên còn tùy loại số liệu mà bịa theo tùy kiểu. Nhưng nói chung trước giờ chỉ sợ không có số liệu chứ không sợ viết ngắn hihi. Nhớ hồi trẻ có viết phần thảo luận cho một master thesis, kết quả chỉ có 3 cái trình tự mà mình bịa được 15 trang:lol:.

Anh nói oan em rồi, đẹp của em có nghĩa là kết quả của em đứng sánh đôi với kết quả của các publication xịn khác như anh em thân thiết và rất meaningful :mrgreen:. Cái report này của em cũng không quá quan trọng nên em mới để nước đến chân thế này, ngành phụ mà, cũng chẳng cần điểm, nộp cho đủ trình tự thôi :mrgreen:
- Số liệu có lặp lại không, có lặp lại thì độ biến thiên thế nào, nguyên nhân tại sao (đang làm nhớ bạn trai nên nó nhảy loại xạ cũng là lý do:lol:), có nói lên điều gì không....

Chẳng nhẽ lại viết vào report là tao đang làm thì chính mày (tức là supervisor, thằng sẽ chấm ấy) rủ tao đi uống rượu hút thuốc thành ra nó mới hỏng :oops::oops::oops: Mà đúng là lỗi tại nó thật, nó rủ trước:oops::oops:

Anh nói oan em rồi, đẹp của em có nghĩa là kết quả của em đứng sánh đôi với kết quả của các publication xịn khác như anh em thân thiết và rất meaningful :mrgreen:. Cái report này của em cũng không quá quan trọng nên em mới để nước đến chân thế này, ngành phụ mà, cũng chẳng cần điểm, nộp cho đủ trình tự thôi :mrgreen:

Ô thế hóa ra oan à. Khiếp nói mỗi 1 câu mà trả lời đến mấy câu. Làm ta lại càng nghi ngờ:grin:

Chẳng nhẽ lại viết vào report là tao đang làm thì chính mày (tức là supervisor, thằng sẽ chấm ấy) rủ tao đi uống rượu hút thuốc thành ra nó mới hỏng :oops::oops::oops: Mà đúng là lỗi tại nó thật, nó rủ trước:oops::oops:

Lý do hay thế mà không viết vào report thì thật là phí:lol:. Nhưng nên viết là mặc dù đôi lúc bị mấy thằng dở hơi làm phiền nhưng kết quả của ta vẫn sánh vai với các cường báo thế giới:oops:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back