Cách thiết lập cây di truyền.

Hiện nay, em đang làm đề tài về nghiên cứu di truyền của vi rút dịch tả heo ở Tiền Giang, nhưng em lại không có các phần mềm DNA star, và mega và thiết lập cây phả hệ của nó. Anh chị nào biết chỗ nào có hay biết cách làm xin chỉ giùm em.
Em cảm ơn rất nhiều.

thanhks. cám ơn anh. em dã biết sử dụng các chương trình như Phylip, clustal,trepuzzle để tạo ra cây này. Em chỉ muốn biết thêm dnastar và mega,... ngoài ra còn các chương trinh khác như bioedit, dnasis,.... cũng có thể thiết lập cây này. em cũng đã làm thử. cảm giác của em là những cây này có vẻ khác nhau. em khống biết tại sao? em nghĩ có lẽ là các chỉ số khác nhau. em cũng không biết tác dộng lên các chỉ số này như thế nào nữa? anh chị có thể cho em biết được phần mềm nào tin cậy nhất không?

thanhks. cám ơn anh. em dã biết sử dụng các chương trình như Phylip, clustal,trepuzzle để tạo ra cây này. Em chỉ muốn biết thêm dnastar và mega,... ngoài ra còn các chương trinh khác như bioedit, dnasis,.... cũng có thể thiết lập cây này. em cũng đã làm thử. cảm giác của em là những cây này có vẻ khác nhau. em khống biết tại sao? em nghĩ có lẽ là các chỉ số khác nhau. em cũng không biết tác dộng lên các chỉ số này như thế nào nữa? anh chị có thể cho em biết được phần mềm nào tin cậy nhất không?

Phần mềm nào cũng tin cậy như nhau cả. Quan trọng là bạn cần biết các tham số để có thể sử dụng một cách chính xác theo mục đích của mình.

Em sắp sửa post lên mạng các trình trình nucleotide vừa giải xong nhưng lại không biết cách. có anh chị đã từng post trình tự nucleotide lên NCBI chỉ giùm em với. (xin đừng hiểu lầm với tìm trình tự tương đồng trên mạng, mà ở đây là post lên để lấy accession number)

Em sắp sửa post lên mạng các trình trình nucleotide vừa giải xong nhưng lại không biết cách. có anh chị đã từng post trình tự nucleotide lên NCBI chỉ giùm em với. (xin đừng hiểu lầm với tìm trình tự tương đồng trên mạng, mà ở đây là post lên để lấy accession number)

Kinh nghiệm là xem cái trình tự nào giống với mình (giống ở feature chứ ko phải ý là độ tương đồng đâu) thì in ra để mà dựa vào đấy mà khai. Tuy nhiên cũng phải sưu tầm và hiểu về cái mà bạn chuẩn bị post lên. Tốt nhất là nên làm cùng với 1 ng đã có kinh nghiệm về việc này. Vạn nhất xin đừng làm ẩu. Nếu ko biết hoặc ko rõ thì save draft để đấy, tìm thông tin hoặc hỏi han khai đủ xong mới điền tiếp. List câu hỏi phải điền cũng ko ít. Nói thì khó làm xong phát đầu tiên thì các cái sau cũng dễ.

Nếu có gì muốn hỏi thì cứ post tại đây.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back