Cách pha môi trường PDA

HoaLamTu

Senior Member
theo em biết môi trường PDA là Potato Dextro Agar
có thành phần như sau (/lít)
gluco 20g
khoai tây 200g
agar 20g
pH = 7
như vậy có đúng ko?
nhưng mà pha ntn cho cái gì vào trứơc
và khoai tây 200g ấy làm như thề nào để lấy đc (nghiền khoai tây ra thì hơi vô lý) mọi người giúp với nhé:mrgreen:

PDA là dạng môi trường có bán sẵn của Difco, bạn mua về và pha thôi. Bổ sung thêm bactoagar (cũng của Difco), methylonine và biotin.
Công thức thường dùng:
PDA: 11.7 g
methyonine: 30mg
biotin: 3 ml
Agar: 3 g
Hòa vào 300 ml nước cất, khuấy đều và đem hấp khử trùng. Sau khi khử trùng tiếp tục khuấy đều đến khi nhiệt độ khoảng 45-60 độ thì bạn đổ dĩa.

PDA là dạng môi trường có bán sẵn của Difco, bạn mua về và pha thôi. Bổ sung thêm bactoagar (cũng của Difco), methylonine và biotin.
Công thức thường dùng:
PDA: 11.7 g
methyonine: 30mg
biotin: 3 ml
Agar: 3 g
Hòa vào 300 ml nước cất, khuấy đều và đem hấp khử trùng. Sau khi khử trùng tiếp tục khuấy đều đến khi nhiệt độ khoảng 45-60 độ thì bạn đổ dĩa.
Minh đang sử dụng môi trường tổng hợp PDA có bổ sung agar, methionine và biotin. Nhưng khi mua biotin thi ở dạng bột với giá là 300k/1g. Về thì chẳng biết phải pha loãng như thế nào để lấy 30ml như trên nữa. Và 30ml biotin ở trên mà bạn nói tương ứng với khối lượng chất tan là bao nhiêu chỉ cho mình với..........thanks:cry:

theo em biết môi trường PDA là Potato Dextro Agar
có thành phần như sau (/lít)
gluco 20g
khoai tây 200g
agar 20g
pH = 7
như vậy có đúng ko?
nhưng mà pha ntn cho cái gì vào trứơc
và khoai tây 200g ấy làm như thề nào để lấy đc (nghiền khoai tây ra thì hơi vô lý) mọi người giúp với nhé:mrgreen:

Potato Dextro Agar = dịch chiết khoai tây + đường dextrose + Agarose (chỉ có 3 loại)
khoai tây rửa sạch gọt vỏ, cắt miếng, đun kỹ, gạn lấy nươc. còn cái sau làm thế nào cũng được
P/s:bạn làm nấm thì vào cái link ở chữ ký ha, có cái hướng dẫn

Mấy bác ơi, em đang làm giúp cô hướng dẫn làm đề tài có phần nuôi cấy con Rhizotocnia Solani trong môi trường PDA, em muốn hỏi theo như 2 cách pha trên cách nào chính xác là môi trường PDA, bác nào có xác định rõ lại giúp em, ghi rõ nguồn luôn thì càng tốt. Mấy bác thông cảm tại vì có liên quan tới kết quả luận văn thạc sĩ của cô nên yêu cầu thông tin chính xác. Mong được mấy bác giúp đỡ, em xin chân thành cám ơn

Mấy bác ơi, em đang làm giúp cô hướng dẫn làm đề tài có phần nuôi cấy con Rhizotocnia Solani trong môi trường PDA, em muốn hỏi theo như 2 cách pha trên cách nào chính xác là môi trường PDA, bác nào có xác định rõ lại giúp em, ghi rõ nguồn luôn thì càng tốt. Mấy bác thông cảm tại vì có liên quan tới kết quả luận văn thạc sĩ của cô nên yêu cầu thông tin chính xác. Mong được mấy bác giúp đỡ, em xin chân thành cám ơn
mình biết là PDA sẽ gồm 200g khoai tây gọt vỏ thái hạt lựu ninh sôi 30 phút gạn lấy nước .20 g glucose và 20 g agar bạn cho vào nước lạnh khuấy tan rồi cho vào dịch triết khoai tây bô sung đủ 1 lít dun sôi là được môi trường PDA điều chỉnh Ph tới giá trị bạn cần. OK .chúc cô giáo bạn và bạn thành công:cuta:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back