Cách học tốt môn Sinh lý học

ngoc anh

Senior Member
Các anh chị có thể chia sẻ cho em cách học tốt môn Sinh lý học không ạ??? :???:
Sách thì rất dày, đọc nhiều nhưng ntn thì học mới hiệu quả đây ạ???
(y)

Sinh lý

Đúng vậy, sách rất dày, nội dung rất hay nhưng đọc có chọn lọc em ạ. Hãy chia ra từng phần nhỏ, vd sách có hệ tim mạch, hệ hô hấp, hệ tiết niệu, hệ thần kinh... thì em có thể:
+ Đọc theo nhu cầu - cần phần nào, đọc phần đó trước.
+ Đọc theo trình tự có sẵn, từ trước ra sau.
Cách nào cũng ổn, tuy nhiên, có 1 số lưu ý như sau:yeah: - đây là kinh nghiệm:
- Chia nhỏ ra để dễ "trị". Dùng bút highlight, đánh dấu những phần em cho là quan trọng, cần phải nhớ. Trong những phần quan trọng nhỏ nhỏ đó, em lại dùng bút đỏ, gạch ra những cụm từ, từ khóa - để khi em nhớ đến là em nhớ thành cụm từ, từ khóa, rồi ráp lại thành câu lớn.
- Học kèm cùng với môn giải phẫu, với hình ảnh. Em hãy tự vẽ sơ bộ về bộ phận em đang học tới ra giấy, tự minh họa và chú thích.
VD như học về thận, hãy vẽ thận ra. Thận có hình giống như 2 hạt đậu, 1 bên cao 1 bên thấp hơn 1 chút... Vẽ theo trí tưởng tượng.
=> Gợi cho em rằng khi nghĩ đến thận, em nghĩ đến hình ảnh của hạt đậu xinh xinh...:)
Vừa đọc hình ảnh, vừa nói lên chức năng của nó. Hãy nói theo ý em biết trước, sau rồi đọc lại sách xem có đúng ko. Học từ từ, học xuyên suốt, nếu có gì không rõ, xin mời tra google và hỏi trên các diễn đàn. Học sinh lý là học chậm, chắc, nhớ, chứ ko phải lướt qua.
Chúc em học thật tốt:rose:!

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back